muốn ra rễ ở vị trí mong muốn?

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi yeuthiennhien, 17/4/08.

1. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em có một cây sanh độ 40-50 tuổi, bé tí vì em thích cây bé nhưng giờ muốn đổi dáng cho ra rễ ở chỗ mong muốn không biết có được không vậy các bác:D

2. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Các cây khác còn ghép rễ được. Đối với cây sanh điều này rất dễ.
    Khi bạn đổi thế nếu chỗ nào thiếu rễ thì bạn tìm một cây cùng loại ghép rễ vào.

3. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác làm như sau:
    Cách thứ nhất:
    Đặt nằm cây của bác xuống, chỗ cần ra rễ phải ở phía dưới, dùng giẻ quấn quanh chỗ cần ra rễ, tưới nước và giữ ẩm trong thời gian dài. Lưu ý: nếu cây của bác còn non ( chỗ cần ra rễ còn bánh tẻ) thì sẽ có hiệu quả, còn nếu cây của bác đã quá già thì bác tiến hành ghép rễ theo cách sau
    Cách thứ 2:
    - Kiếm một cây sanh nhỏ có chiều dài dài hơn khoảng cách từ gốc cây bác cần ghép đến chỗ cần cho ra rễ.
    - Dùng khoan, khoan chéo một lỗ xuyên thân cây ( sao cho vị trí lỗ khoan chỗ cần mọc rễ phía dưới lỗ kia.)
    - Ngắt, loại bỏ hết lá của cây sanh con
    - Luồn thân cây sanh con qua lỗ khoan, trồng cây sanh con vào chậu, chăm sóc cây sanh con cẩn thận đễ nó chóng bén rễ. Sau khoảng 1 năm, bác cắt phần ngọn của cây sanh con đi rồi tiến hành moi đất, để cây sanh con lộ rễ dần dần.
    Chúc bác thành công!

4. yeuthiennhien

Thích đã nhận:
    6
    rất cảm ơn các bác, em sẽ thử, chắc kết quả sẽ rất tốt

Bác NAMNHI ơi, khi thực hiện em mới thấy: liệu rằng làm như vậy thì hai cây đó có phụ thuộc vào nhau để sống không hay là "cái rễ" đó lại cứ mọc ra cành và lá thì không thật lắm nhỉ!!!

Last edited by a moderator: 26/4/08
  5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Không sao! bác cứ để cho 2 cây sống chung với nhau, khoảng một vài năm sau bác cắt phần cành của cây con đi, còn phần thân cây mà bác ghép để làm rễ ấy, bác đừng cho ra một cái chồi nào cả, cứ thế, cứ thế bác sẽ được một cái rễ như ý trên cây bon sai của mình!
    Chúc bác thành công!

6. yeuthiennhien

Thích đã nhận:
    6
    em xem thấy nhiều cây bonsai đất của nó phủ đầy rêu, vậy làm sao để được như vậy? nếu thế thì không được xới đất lên nữa à, biện pháp nào khi không xới đất mà cây vẫn tốt? Em muốn cây nó mọc rêu như vầy (để trông cho nó cổ) mà mãi chẳng thêm được là bao

7. gianghovat

gianghovat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gửi bạn Yeuthiennhien
    Muốn cây nó mọc rêu, theo kinh nghiệm của mình: Bạn trộng một ít râu mọc ở chân tường vôi với nước vôi pha loãng trộng cùng phèn chua, quét lên phần cây gần gốc. Tuần đầu để nơi khô cho dung dịch bám ổn đinh, sau đó cho ra chỗ ẩm rồi dần đưa ra nằng nhẹ sẽ thấy hiệu quả. Khoảng tháng trở lại thôi.