Muốn sơn ca thăng thì phải làm thế nào.

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Dinh Tran Huu, 19/6/08.

1. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Chào các anh em trong diễn đàn.
    Sau một hồi vấp vả cực nhọc với bọn sơn ca tôi cũng có tý chút kinh nghiệm về sơn ca thăng để phổ biến với anh em, anh em xem có đúng không nhá, nếu sai gì thì cứ thẳng căng góp ý.
    Nếu bạn muốn sở hữu một em sơn ca thăng được thì chắc chắn một điều rằng bạn phải nuôi sơn ca đuổi lên. Bởi vì nuôi sơn ca non lên thì con sơn ca đó không bao giờ có điều kiện để tập bay thì sẽ không biết bay, mà không biết bay lượn thì làm sao gọi là thăng được, cùng lắm lúc khỏe thì chỉ bay vọt lên nóc lồng rồi lại rơi xuống mà thôi.
    Tôi đã thả 1 em sơn ca mái nuôi từ non lên được mấy năm rồi vào trong aviary nhưng mấy tháng nay rồi mà em đó vẫn không biết bay, chỉ bay lên chừng 1m rồi lại rơi xuống trông rất tội nghiệp, nó không biết bay vì ngay từ khi mới lớn đã o có điều kiện tập bay thì lớn lên sẽ không bao giờ biết bay.
    Con sơn ca đuổi mình mang về lúc đầu còn hoảng có thể bay loạn lên nhưng bản chất của nó là đã biết bay thành thạo rồi nên đến khi được thuần dưỡng tốt nó sẽ thăng được.
    Con sơn ca thăng đẹp phải là con đứng trên bồng hót và vỗ cánh bay thẳng đứng lên sau đó lại từ từ hạ đúng xuống bồng, có con còn lượn vài vòng xung quanh lồng rồi mới hạ xuống. Chứ còn những con bay vọt lên nóc lồng rồi rơi uỵch xuống thì làm sao gọi là thăng được.
    Bọn sơn ca nhà tôi thả trong aviary rộng lên chúng bay gần như ngoài thiên nhiên, những hôm đẹp trời có con lượn chục vòng trong chuồng, em nào em đấy chắc nịch như nắm cơm.

2. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    vậy anh cho hỏi. em cũng có một chú sc non nhưng em vẩn thả ra cho bay trong nhà nó cũng bay vòng vòng liệu nó co thăng được không

3. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    ui, con ấy là sơn ca non lên mà lại có điều kiện tập bay trong nhà rồi thì tốt quá còn gì nữa, con ấy không những biết thăng mà còn thăng đẹp nữa ấy chứ. Không phải ai nuôi sơn ca non cũng có điều kiện thả cho tập bay trong nhà như bạn đâu nhé. Thường thì mọi người cứ nghĩ là con chim cứ lớn lên là sẽ biết bay nhưng thực tế không phải vậy. Như người từ bé chưa đi xe đạp bao giờ thì có lớn đến mấy đi nữa mà không tập luyện thì cũng không thể ngồi lên xe mà đi được ngay.
    Chúc bạn có con sơn ca thăng tốt. Nhưng quan trọng là nó đã hót chưa?

4. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    xin chào anh nhé!
    EM pải nói rằng bạn những điều anh nói không hề đúng chút nào cả, chim non thì không bao giờ bay được. Còn bàn về cách chim thăng của anh thì vôcùng sai lầm. Không pải con chim nào cũng thăng được cả đâu anh ah. Có cách duy nhất để chon chim thăng là chọn mua chim mộc già lúc nào đi cũng chớp cánh liên hồi con chim như thế sẽ có khả năng bay nhiều hơn những con chim khác anh a. Còn khi cho vào nuôi lồng thì khác anh ơi. Hỏi bao cao thủ HP đã có ai có chim thăng hay chưa chỉ đếm đầu ngón tay thôi anh ah, còn nuôi trong aviary như của anh thì nó là bản năng thiên nhiên thôi anh ah. Chim ngoài thiên nhiên anh biết nó bốc lên cao như thế nào không, anh hình dung nhé nó khi lên trong chốc lát chỉ còn nhỏ như một chấm đen thôi anh ah. Còn khi nó xuống bao giờ cũng cách tổ khá xa đấy anh ơi, nó luồn dưới cỏ để vào tổ chứ đâu pải bay hạ cạnh tổ anh ơi. Chim sơn ca khôn ngoan lắm chỉ cao thủ lâu năm mới hiểu chúng thôi anh ah. Nuôi trong aviary như anh cũng hay nhưng khg thuần chủng được chúng đâu. Đó là ít kinh nghiệm thôi nói để mọi nguời hiểu về chim sơn ca. 100 con thuần chủng chúng để tâng bồng hót cực kỳ khó.

5. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    =))=)) thật là một cao thủ nuôi sơn ca ở H P ,,đáng nể ,
    bác có mầy chú thăng rồi ,pot ảnh lên cho anh em coi chút ,
    chắc bác có ít nhất cũng vài chú ,,

6. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Đây chỉ là một vài kinh nghiệm nhỏ rút ra được sau khi nuôi bọn sơn ca trong aviary phổ biến để anh em tham khảo thôi. Trước kia tôi nuôi 4-5 em trong lồng nhưng chẳng có em nào thăng được cả, chỉ bay loạn lên thì có. Nhưng sau khi thả vào trong aviary rộng thì em nào cũng bay vèo vèo, thăng thì bay đứng im một chỗ khá lâu.
    Vậy thì tôi nói muốn có con sơn ca thăng được thì dứt khoát phải nuôi sơn ca đuổi lên, anh em xem đúng hay sai. Còn sơn ca non nuôi lên thì lúc căng lắm cũng chỉ đứng trên bồng vừa hót vừa vỗ cánh là cùng.
    Hiện nay tôi thả trong aviary cả mái cả trống khoảng 6-7 con, còn 2 em nuôi trong lồng riêng. Tháng vừa rồi chúng đồng loạt thay lông nên chả chịu hót gì cả, có em trong lồng còn thay cả mỏ nữa chứ, mỏ nó tự nhiên sùi lên ở xung quanh sau đó cứ dài dần ra, dài gấp đôi mỏ cũ trông kỳ quá. Khoảng 1 tháng sau thì mới thay được hết mỏ, bây giờ trông lại đẹp giai rồi.

peter_parker, RUA01 and mayrau9018 like this.
  7. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    chắc cái aviary của bác rộng lắm nhỉ. hom nào anh cho em tới coi nhé. 6,7 co nuoi trong cái aviary của nếu không pân chia mái cẩn thận mấy con đực dánh nhau ghê lắm,vỉ ngoài thiên nhiên một cặp chỉ đi với nhau thôi.

8. doihong

doihong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Aviary là chuồng chim lớn hả mọi người, mong nhận được câu trả lời. Tks

9. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Tôi nuôi SC gần chục năm chưa được nhìn thấy chim SC thăng trong lồng bao giờ - trong lòng tự nhủ nếu mình có được chim thăng chắc là cuộc chơi đã lên đến đỉnh cao rồi!!!!
    ở HP nghe anh em trong nhóm chơi SC ca đồn thổi có một thiếu gia đang sở hữu một con SC Huế (giá trên 80 triệu) vừa bay vừa hót không biết có đúng không?

mayrau9018 thích bài này.
  10. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    đúng vậy bạn à!! nó tuỳ theo điêù kiện của môĩ người mà lớn hay nhỏ. nuôi 1 hay nhiêù loại chim trong đó!

11. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Thả ra ngoài trời nó còn thăng đẹp hơn nữa đấy cao thủ ạ!

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:04 AM ----------

Cảnh nuôi nhốt chim thăng cũng hiếm
    Trừ những em lông kiếm thật dài
    Đứng luôn nháy giật khớp vai
    Cánh luôn mở rộng, xe đài rồi thăng.

Chim kiểu ấy vài "thằng" cũng có
    Nhưng lúc thăng thấy có hót đâu
    Vừa thăng, vừa hót mới ngầu
    Nhưng mà khó lắm, kiếm đâu ra giờ!

Còn cái kiểu ngáo ngơ rồi vọt
    Thấy bóng người bay phọt lóc lồng (như kiểu nuôi trong Aviary)
    Loại ấy thì có như không
    Thăng bình chỉ tính lúc không bóng người.

Last edited: 3/11/10
  12. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Làm phiền hổi các Bác 1 chút : Mình muốn mua 1 con sơn ca về nuôi hôm qua hỏi ông bán chim ông ấy nói 700K/em đang bắt đầu tập hót ( chim nuôi từ non ) Vậy hỏi các bác có duyệt được không? nếu được chiều nay bắt luôn.... Mong các bác thông cảm tư vấn giúp !! vì em chưa bt sơn ca bao giờ

13. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    ui trời ơi, ai lại đi nghe mấy ông bán chim bao giờ. Muốn mua sơn ca trước tiên phải nghe nó hót đã, hót nhiều hót ít cũng phải nghe đã rồi mới nói chuyện mua hay không. Chứ nghe các ông bán chim thì may ít rủi nhiều.

14. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    lâu ko thấy bác DTH dạo này bác khẻo chứ....
    bọn bán chim thì nói làm gì hôm có ông bảo anh có con quang yên chuyên ra cùng mấy con cm (song kon..) chém ác qua ra xem chim lông to như lông huế... đúng thật bọn chim nghệ an...

15. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Bác nào có chim Nghệ An phang lên em ngó tý, chưa bao giờ thấy Sơn Ca Nghệ An cả!

16. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    theo mình .kinh nghiem ở huế. muốn chim sơnca thang kg phải muốn là được cái này tùy thuộc và bản chất mỗi cá thể không cần kể đó là chim con nuôi lên hay chim đuổi hay chim rừng đâu. chim sơn ca muốn thăng đầu tiên em nó phải thật căng lữa 100% lực khi đó mới nói chuyện thăng ạ. chim căng rồi 100con chưa chắc có được 1con thăng đâu.mình đã từng sơ hữu 1em sơn ca đậu trên đầu ngón tay hót căng luôn.và đem đi uống cafe mở khăn lồng ra là em nó hót trên tay luôn. giờ chỉ còn giọng em nó làm kỷ niệm thôi. anh em nào cần giọng sơn ca hết để làm thầy nuôi chim con thì gởi mail cho mình (hondacross250@GMAIL.COM).đó là những gì mình biết có điều gi sai mong anh em bỏ qua.

mayrau9018 and littlestar like this.
  17. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Mình quê gốc Nghệ An, chim sông Lam cũng có đặc điểm như chim vùng bãi thôi, họa cũng khá nét.

18. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    anh svxd có vẻ thạo về sơn ca quá nhỉ.... tuổi trẻ mà hiểu biết nhiều.

19. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    thứ 1: 30 chắc cũng k còn trẻ :D
    thứ 2: Nghệ An là quê ngoại, Sơn Tây là quê vợ,... chim vùng khác mình k biết :D

20. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    "Còn cái kiểu ngáo ngơ rồi vọt
    Thấy bóng người bay phọt lóc lồng (như kiểu nuôi trong Aviary)
    Loại ấy thì có như không
    Thăng bình chỉ tính lúc không bóng người"
    tiếp
    Đã chơi cái loại "gà" này
    em nào lên nấm đã là hay
    Thường thì đứng đáy chẩu mỏ hót
    Bác nào bỏ đi tôi lượm ngay !!!!!!!!