MuỐn TÌm BÌm BỊp MỒi

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi chaomaobongbong, 26/7/07.

1. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Các anh em ai có con bìm bịp có thể bẩy được không.

2. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    :D, hết chào mào lại chuyển sang gáy. Bây giờ là bìm bịp.
    Bói tí nhé : Chắc chắn là bongbong mới tìm thấy khu vực có nhiều bìm bịp. Lập tức nẩy ra ý muốn kiếm vài em về ngâm thuốc uống chơi xem có hỗ trợ giúp đỡ gì cho sức khỏe không :)) hehe phải không bongbong.

3. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    e thấy tiệm hcim trên e có bìm bịp con,để e hỏi có xem chim mồi dùmcho a ha

4. chaomaobongbong

Thích đã nhận:
    168
    hihi

Mấy vùng trên Bình Phước bìm bịp nhiều vô kể, bắt vài con về ăn cho trường sinh bất tử
    Mấy hôm nay xem tôn ngô không ăn nhân sâm ghiền quá.
    Mình kg có nhân sâm nên định bẩy Bìm Bịp về ăn.

Nói giỡn vậy chứ thằng kia nó đòi đổi cu gáy lấy bìm bịp, (nó có con cu gáy hay) mà mình thì kg có bìm bịp.Chứ nuôi bìm bịp đâu phải dễ.
    Hết mùa chào mào nên kết hợp câu cá và bẩy cu gáy 1 thời gian.

5. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Bác Bongbong này sướng thật. Về nhà thì vợ con đề huề, ra ngoài thì ngoảnh mặt bốn phía toàn thấy trời đất thiên nhiên cùng các trò vui thú. Xin chúc mừng,,, đây cũng là niềm ao ước của khối anh em trong forums này đấy.
    Mà quên, spam tí. Hỏi các Mod chút : trong cái mục thông tin hiện lên ý. Độ tuổi chủ nhân phải tự thay đổi hay sao ý. Khi em tham gia diễn đàn này la 26t, giờ sang 28t rồi mà vẫn thế. chẳng tự động gi cả...híc

6. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    xin chúc mừng Rùa lúc trước là "rùac con" giờ thành "rùa già" rồi mà vẩn còn "teen" ....hahaha

7. chaomaobongbong

Thích đã nhận:
    168
    HIHI
    Mình sống ngày nào cho đáng ngày đó
    Sống lâu làm chi mà ngày nào cũng vô bổ

Chỉ có ba phía có trời đất thiên nhiên và trò vui thú thôi
    một phía là nhà tường không hà
    Cái cty của mình nó đứng chình ình hết một phía rồi
    còn phải làm việc nữa chứ

8. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    hehe, nói mới thấy buồn. Hồi đầu định lấy cái nick la conrua cơ nhưng có ai lấy mất rồi. Mà lại tham gia nhiều diễn đàn lắm nên chủ yếu lấy 1 nick 1 pass cho nó đỡ quên.:confused:

9. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Gần nhà trong quê mình có 1 bé trai học khoảng lớp 7,8 gì đó, nuôi 1 con bìm bịp con lên, bây giờ đã lớn lắm rồi, rất mạnh khỏe, nhưng có kêu hót, hay bẫy được gì không thì mình không biết, đơn giản vì mình không quan tâm bởi ít ai nuôi bìm bịp làm chim cảnh, không biết em bé có bán không nhưng mình nghĩ nếu mình hỏi mua thì chắc được.

Nếu CMBB thật sự quan tâm thì mình sẽ cố gắng hỏi thử dùm, tuy nhiên còn một trở ngại nữa là nếu mua được thì không biết làm sao mà gởi đi, máy bay chắc chắc không nhận, bưu điện lại càng không ????:confused: :confused:

10. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    híc híc, thôi để cho thằng bé nó chơi kiwi ạ. Chứ bongbong tậu về để mang đổi chim gáy chứ không phải đi bẫy đâu mà có rượu bìm bịp ( lúc nào xuông chơi được uống ké ) đâu.

11. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Chaomaobongbong kiếm bìm bịp mà tìm chưa thấy đâu , còn các bác chỉ thấy bàn toàn chuyện rượu bìm bịp . Sẵn thấy các bác nói nhiều về rượu nầy , cho tôi ké tí nhé không biết rượu này có tác dụng như thế nào , cách thức pha chế & sử dụng ra sao ? để nhỡ mai này cần thứ rượu này mình o bỡ ngỡ , bởi vì ít nhiều đã được các bác hướng dẫn !!!

12. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Em vẫn còn trẻ lắm. Khỏe mạnh và trai tráng chưa thấy vấn đề gì( :( hoặc chưa biểu hiện ) để cần rượu bìm bịp cả. Nhưng theo em nghĩ mấy cái rượu ngâm các loại con này chắc chắn có tác dụng với gân cốt cái đã. sau đó thì còn tùy thể trạng từng người hấp thụ mà nó sẽ có tác dụng đến những cái khác.
    Cách ngâm thì đa phần là vật ngâm rửa sạch, để nguyên không chế biến gì cộng với rượu gạo ngon, mạnh, khoảng 30 độ trở lên. Ngâm từ từ, lúc đầu ngâm khỏang 1l hoặc 1.5l thôi sau đó dần dần đổ thêm vào.Sau 2 tuần thì để đấy.Sau 3 tháng - 1 năm là bắt đầu dùng được.
    Bìmbip cũng để nguyên con không mổ xẻ chỉ bóp cổ cho chết hay sao ý. híc, cũng ghê các bác nhỉ. Nói chung rượu ngâm 100% rượu nào cũng tanh nên cũng khó uống lắm.

13. chaomaobongbong

Thích đã nhận:
    168
    em thì nghe nói nó trị bá bệnh cho trẻ con trước và sau khi chào đời
    Nhưng bây giờ tìm mua con bổi về khó quá. ít ai bẫy dính

14. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Anh có thể lại mấy tiệm ngâm rượu rắn đặt mua chim thì chắc là phải có chứ nhỉ!! Thi thoảng dưới quê em cũng có một con từ non lên, khá dạn. Người ta cho nó ăn ốc...

15. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Ở Đà Nẵng tôi mấy hôm thấy có một cặp hay nhiều hơn, ở pet shop tên Thanh Quang, hỏi họ bán con này làm gì? Thì họ trả lời là để ngâm rượu. Lúc đi bẫy chim ở Sơn Trà tôi đang núp trong bụi cây cũng thấy có một con bay ra.

16. chaomaobongbong

Thích đã nhận:
    168
    Nói về con bìm bịp em có 1 chuyện tức tối vô cùng
    khi còn nhỏ thường bẩy quành quạch mốc ở vùng biền ven sông.
    Sau khi tìm được một cây trâm biền trái nhiều tìm được 1 nhánh tốt, có kèo nhảy ngon lành, nhưng hơi đưa ra sông. Mình dùng sào kéo thử nó rất chắc chắn.
    Chim kêu vài tiếng chim rừng bay về ngay, tự nhiên từ dưới lùm 1 con bìm bịp bà (loại bìm bịp to) bay đậu lên cây. TỦM cái lồng rớt mất tiêu xuống sông.
    Em để nguyên quần áo nhảy tỏm xuống lặn một hơi , nước sâu quá ngóc đầu lên lấy hơi, lặn tiếp lần thứ 2 lấy cái lục lên, con chim nó ngáp ngáp, vô tới bờ là nó lên thiên đàn rồi.
    Tức lắm nhưng làm sao bây giờ. trách mình một phần nhưng trách con bìm bịp nhiều.
    Về nhà mấy tháng mà vẫn còn ấm ức con bìm bịp.

Nhưng loài bìm bịp cũng có ít lợi nhiều
    Vùng nào thấy có bìm bịp là yên tâm lội rừng lội suối thoải mái vì ít khi có rắn.

17. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào các bác!

Đúng là người ta hay ngâm rượu Bìm bịp thật đó, nghe đâu là uống bổ gân cốt và có khi là ..."ông uống bà khen hay" nữa hay sao ấy các bác ạ!
    Có lần em xem cuốn Những cây thuốc và vị thuốc Việt Nam của GS Đỗ Tất Lợi có đề cập tới Bìm bịp như là một vị thuốc bổ nhưng lâu ngày rồi nên lại quên mất rồi.
    Em nghe nói Bìm bịp là một thầy thuốc nam, khi phát hiện thấy tổ chim bìm bịp người ta theo dõi khi chim con chuẩn bị mọc lông hay sao ấy,... người ta lén đến và lần lượt bẻ từng chân chim con một ( ngày một chân) nghe có vẻ tàn bạo quá không biết có bác nào có ý định dùng thử tý rượu thuốc này nữa không?!~X( . Bìm bịp bố mẹ sẽ hái lá thuốc về chữa bệnh cho con. Khi các con bìm bịp được lần lượt bẻ chân và được chữa khỏi, thuốc ngấm vào trong bìm bịp con. Khi ấy người ta mang chúng về để ngâm thuốc. Nghe nói vậy nhưng em cũng chưa làm và cũng chưa thấy ai làm. Ở một nhà hàng gần chỗ em cũng có bán loại rượu này nhưng họ ngâm từ bìm bịp bắt hoặc bắn được thôi không có các động tác trên, vả lại chúng em đi bẫy gáy, bẫy đa đa thì đều mạnh chân khỏe gối do luyện tập leo đồi, vượt núi, qua sông,...nên chưa phải dùng tới loại rượu quý này.
    Thực ra thì rượu thuốc mà làm cầu kì như thế nghe đã hấp dẫn rồi, thấy quý rồi mà lại được uống cùng với bạn hiền nữa thì còn gì bằng nữa đúng không các bác!
    Theo kinh nghiệm của y học cổ truyền thì rượu bìm bịp là một thang thuốc bổ cho những người cao tuổi đó các bác ạ!

Last edited: 5/8/07
  18. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hahaha đáng đời CMBB ah anh CM nè. em thấy ở đường xô viết nghệ tỉnh quận BT có 1 tiệm chim ngay ngã tư đó. trong đó có 1 con đó. anh hỏi coi anh em nào nhà gần đó nhờ ghé qua mua giùm đi

19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    he he khuên bác ấy hồi em cũng có ý định nuôi bìm bịp làm mồi em nuôi 2 con anh cám okê thả ra ko đi thế là nó được đà làm thịt của em một em cu son đồng, em sa thải khỏi nhà ngay nhưng ko kịp em nó kịp cao chạy xa bay khỏi nhà em. ấy vậy mà bây giờ nó còn ở ngoài em đang rình bắt cho được bữa trước ông bạn gần xóm mặt buồn hiu nói mới bị con bìm bịp cắn mất đầu con mồi mà ko nhảy vào cầu từ đứng đằng sau. vô tình thả hổ về rừng.

20. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Lào cai mình họ có nuôi Bìm bịp đấy, kêu điếc cả tai, mang lên rừng bìm bịp về đậu cạnh vẩy đuôi như gà nhưng chẳng thấy đá nhau.Mà không biết cách bẫy bìm bịp thế nào cho khoái hả bạn.Bẫy bằng chim mồi mới khoái.Còn ở Lào Cai trẻ con buổi chiều ra cuốc 1 vạt đất nhỏ, vun lá khô đốt 1 đống lửa, gài bẫy.8 giờ sáng hôm sau ra thăm là đã túm được cả đôi.Nhưng chẳng để làm gì - vì dân ở đây họ ngâm rượu uống mãi cũng chẳng thấy bổ béoýich lợi gì, mà bây giờ bọn trẻ nó cũng chẳng lên đồi chăn trâu, nướng chim ăn nữa nên mùa này bìm bịp kêu nhiều như ếch tháng 3 vậy.Bạn có ra qua Sa pa nghỉ mát thì MEO cho tớ tớ kiếm giúp 1 con làm kỷ niệm.