My gold fish

Thảo luận trong 'Cá vàng - cá chép - koi của thành viên' bắt đầu bởi tranvuhuy, 12/4/11.

1. tranvuhuy

tranvuhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Lâu lâu rồi up cái bể cho đỡ buồn . Mong ae chém nhiệt tình:applause:
    [YT]FD80mhk65hc[/YT]

beiu, longbeo and Mr_guns like this.
  2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    Bác Huy này có vẻ thích và chuyên về cá vàng quá cá đẹp quá up ảnh lên liên tục nhé :D

tranvuhuy thích bài này.
  3. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Thực ra mình rất thích cá vàng và cá rồng . Nhưng nhà không có điều kiện nên nuôi cá vàng thôi . Khổ nỗi càng ngày càng đam mê . Nên trong danh sách những thứ cần làm khi lập gia đình của mình h số 1 lại là " làm bể cá vàng 2 mét " mới chết chứ :D
    Còn bể rồng thì khoảng số 10 , 11 gì đó :D

Cá thì chỉ thêm 2 em thôi . Em oranda báo ú với em mắt lồi ngũ sắc ( butterfly moor ) vì h mùa cá vàng hết rồi nên tìm đc 1 em ưng ý cũng khó !

Last edited: 12/4/11
    caoi, beiu and Mr_guns like this.
  4. tomylong

tomylong Active Member

Thích đã nhận:
    17
    bác huy chỗ nào nhỉ...mình qua đem sách vở học hỏi thêm cách nuôi cá vàng :D

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bọn này nuôi thiếu sáng thì con đen sẽ vàng dần còn con màu đỏ cũng hóa vàng, Huy cần chiếu sáng đủ cho nó lên màu thì tuyệt.

6. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Cái vụ này thì là ntn bác ạ
    Đen > vàng : Giống cá không thuần chủng nuôi 1 thời gian sẽ lột sang màu vàng kim . Tuy nhiên lột vào thời điểm nào , lột nhanh hay chậm là thùy thuộc vào từng con cá . Có con bé tí đã lột , có con to tướng mới lột , có con lại lột nửa người xong thôi ( con demekin nhà mình , trong vòng 2 tháng lột hết nửa người , sau đó k lột nữa 1 năm sau vẫn thế :D )
    Đỏ > vàng : bị phai màu do điều kiện sống quá tồi , phải ăn thức ăn khô thường xuyên > cá gầy , lột màu vàng kim , đuôi dài !
    Còn ánh sáng mình nghĩ chỉ để tạo điều kiện cho em nó có màu rực rỡ hơn và năng động hơn !
    Cá nhà mình cứ bật đèn là nhao nhao lên ăn =))

caoi and beiu like this.
  7. Caytown

Caytown Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Các bác cho em hỏi, với bể cá vàng thì bật đèn ngày mấy tiếng thì tốt ah? cám ơn các bác trước!

8. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    mình đi suốt nên cái đèn thủy sinh đó ngày mình bật có 6 tiếng ( mỗi lần ăn 2 tiếng ) [​IMG]
    Hôm nào tối về sớm nằm ngắm chúng nó thì đèn thêm 2 tiếng nữa [​IMG]
    Bác cắm cứ 6 > 8 mình nghĩ là đủ cho chúng nó rồi , cắm hơn bể lên rêu nhanh lại phải cọ mệt [​IMG]

beiu and Caytown like this.
  9. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn bác Huy nhé, em cũng mới tập nuôi nên còn thiếu nhiều kinh nghiệm. Hiện tại bể nhà em (0.9x0.4x.05) đang nuôi 6 chú nhưng toàn cá vàng vn thôi, em đang tìm mua ranchu và đầu lân mà quanh quẩn ở Yên Phụ với HHT chẳng có, các bác có biết chỗ nào bán không chỉ em với???
    Với cả bể nhà em mới thả cá được một tuần, nước thì trong nhưng vẫn có những hạt bụi li ti, em dùng lọc tràn gắn trên bể với thứ tự vật liệu lọc là bông lọc, sứ lọc, than củi (cái này em xem tham khảo trên này thì thấy nói là để hút bụi nhỏ li ti đó nhưng thấy không tác dụng gì cả), các bác tư vấn em với nhé, đa tạ các bác.

10. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    Bác bỏ than củi ra nhé ! không tót lắm đâu
    Cục lọc sủi đen sì này sẽ giúp vấn đề hạt li ti 1 cách hiệu quả ! Cũng giúp lọc phân và thức ăn vụn . ĐỒng thời là chỗ nuôi vi sinh ! 2 > 4 tuần giặt qua 1 lần ( sẽ có 1 thứ nước như chè đỗ đen =)) )
    Lọc nhà mình thì ntn , thấy khá hiệu quả và tiện !

Last edited: 16/4/11
    caoi, beiu and Caytown like this.
  11. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Lại cám ơn bác Huy lần nữa nhé, có cái hình hệ thống lọc bể cá nhà bác thế này thì dễ hình dung rồi. Tranh thủ t7, cn này làm lại ht lọc cho ngon lành tý. Mà hình như bác có nick speedstar ben ddcc thì phải???

12. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    yes yes . Có nick bên này đăng ký năm 2008 nên để tên là tranvuhuy thôi , còn tất cả các 4rum khác cứ speedstar90 là tui ^^
    nhìn cái bông ngăn 1 tởm không =)) mới thay 3 hôm đó =))
    Thế nên tiêu chí là , chỉ giặt lọc sủi thôi vì đắt , còn bông 1 tuần là vứt hết =))

Last edited: 16/4/11
    Caytown and beiu like this.
  13. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Tình hình là em mất gần một buổi đi tìm mà không có chỗ nào bán cái lọc sủi kia cả, thậm chí hầu hết các cửa hàng ở HHT còn không biết có loại lọc này, bác Huy chỉ chỗ mua lọc sủi cho em được không?

14. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Tình hình là mất gần một buổi đi tìm lọc sủi nhưng không có, thậm chí hầu hết cửa hàng cá còn không biết có loại lọc này, bác Huy biết chỗ bán không chỉ em với???

15. beiu

beiu Member

Thích đã nhận:
    15
    Ra cả cảnh Tùng Bách ở phố Thái Thịnh 2 nhé ( đoạn giao nhau với đường Láng)

Caytown thích bài này.
  16. Caytown

Thích đã nhận:
    16
    Hôm qua mình ra chỗ Tùng Bách mua được cái lọc sủi rồi, tổng cộng 135k (lọc 70k, sủi 65 k) nhung thả vào bể chạy một đêm sáng ra nước vẫn thế, không cải thiện được các bụi nhỏ li ti trong nước. Mà cái lọc mút này to lắm, bỏ vào bể không được đẹp nên đang có ý định tháo ra cho đỡ chật bể...

17. huyto

huyto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá nhà bạn to quá. Thả vào bể nhà mình chắc nó ddowps cá nhà mình ngay. Hi hi.
    Đẹp đấy.

18. tranvuhuy

Thích đã nhận:
    558
    hề Cá ngoan lắm cứ ra gần bể đứng là chúng nó ngoi lên mặt nước đợi ! Nhìn xinh lắm :x

19. huyto

huyto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cho mình hỏi chút : mình đang muốn thả cá vàng vào trong xô nuôi cho tiện, đỡ chật nhà hơn nuiwax cái bể trông xấu nên kp muốn dùng nữa trong khi chưa có tiền xài bể mới. Mình cứ thắc mắc là hồi xưa toàn nuôi trong xô chậu không có lọc liếc gì như bây giờ mà sao cá sống khoẻ thế nhỉ. Liệu có nên quay về cách cổ xưa không nhỉ.