"My Shama....Chich Choe Lua"

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi NDoan, 19/10/05.

1. NDoan

NDoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    239
    Đây là chích choè lủ*a o* bên Mỹ

Chim Mái:

Albino Shama...chích choé bông.

2. kaka

kaka New Member

Thích đã nhận:
    1
    hello Ndoan! mình ở los và muốn thử nuôi chim (họa mi, lửa, khoen) bạn biết chỗ nào có bán chỉ giúp mình với hoặc mấy tụ điểm dợt chim thì chĩ mình nhen. cám ơn nhiều...

ancaraven thích bài này.
  3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Mấy con chòe lửa của bạn rất đẹp, với chú đầu tiên có thể tắm nắng nhiều hơn, điều chỉnh chế độ ăn (bớt bột tăng cào cào, châu chấu -K0 hiểu ở Mỹ có khó không?) để thân mình chú chim tóp, nhỏ hơn thì sẽ đẹp hơn nữa. Tuy nhiên cả mấy chú này đầu bầu bĩnh quá, không có chú nào đầu bẹt (đầu rắn) cả!

william MQ and ancaraven like this.
  4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Mấy chú lửa của bạn đuôi dài quá nhỉ, mình cũng mới mua một con nhưng chim mộc thôi, đuôi không được dài như vậy. Không biết là nuôi lâu đuôi nó có dài ra thêm không hihhihihih

ancaraven thích bài này.
  5. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nó sẽ ngắn hơn hiện tại hihhihi ,
    Chim đuôi dài hay ngắn là còn phụ thuộc vào giống bạn à , có loại đuôi dài có loại đuôi ngắn , tùy vào vùng sinh sống nữa , nếu bạn nuôi con thuộc loại đuôi ngắn thì ko thể dài bằng loại đuôi dài được , do đó nếu bạn nuôi tốt thì đuôi của nó sẻ dài như khi bạn mới bắt nó ngoài thiên nhiên vậy , còn ko tốt bị thiếu chất như vitamin chẳng hạn ... thì thời gian đuôi nó sẻ ngắn hơn lúc bạn mới bắt

ancaraven thích bài này.
  6. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Ối trời ơi, thế thì buồn nhỉ, bổ sung vitami thế nào bạn có thể cho mình biết chi tiết được không. Con chòe của minh đuôi chỉ khoảng 15-16cm thôi, chán quá.

william MQ and ancaraven like this.
  7. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Chòe lửa của Hiếu là loại chim đuôi trung, trong các loại chòe lửa loại đuôi trung là chim hay nhất . Loại này phổ biến ở Tuy hòa -Phú khánh

8. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    :p :p :p :p Vậy là em đỡ chán rồi, em mua nó của bà bán dong trên chợ buởi. Có 1 đôi nhưng em chỉ lấy 1 chú thôi. Em có hỏi mấy ngừoi nhưng họ bảo là chòe bắc nên đuôi nó ngắn thế, loại này hót thường thôi, không bằng chòe Nam. Thấy họ nói thế em buồn quá, bây giờ anh nói vậy em lại máu nuôi nó rồi:blushing: :blushing: :blushing: hheheheheheh.
    Anh có cách nào cho nó mau thuần không.
    Cám em mua ngoài tăng bạt hổ 5k/1 lạng trộn với 1 túi sâu khô, 1 lạng lạc. Thỉnh thoảng cho ít sâu tuơi và châu chấu. cám vạy có được không anh. Hay anh có cách nào chỉ em với. Từ trươucs tới giờ chỉ toàn chơi khuyên và cá cảnh nên các loại khác em mù tịt, nhưng bây giờ lại thấy thích tụi này.
    Cám ơn anh nhé. Hẹn gặp anh vào một ngày gần đây:applause: :applause:

9. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Ông Hiếu này, nuôi Chòe lửa dễ quá đi ấy chứ! hi hi hi.... Cám chòe lần trước tôi mách cho ông rồi đấy, cứ thế làm là ok hết. Còn thuần thì nhanh lắm, lửa nó còn nhanh thuần hơn cả Chào mào nữa, ông cứ để gần người, cầm mồi, nhử cho nó ăn, mấy lần là nó ra đớp trên tay ông luôn ấy mà.

10. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Chòe lửa Bắc thì đuôi ngắn nhất và màu đỏ của lông không sẫm như chòe lửa Nam.
    Về cám chim chỉ cần làm cám ngô ( tương tự như cho mi hót và khướu: ngô rang chín xay mịn như bột trẻ em là tốt nhất + đỗ tương đã rang chín xay mịn + tôm đồng + trứng), tốt nhất là cho ăn lạc tươi ( mỗi ngày 1-2 viên, đập dập ra). Trước đây mọi người chơi chim vẫn thường cho sâu khô tuy nhiên nuôi lâu con chim cũng không đạt phong độ cao nhất ( sâu khô chỉ làm cho con chim căng nhanh lên nhưng không bền , đôi khi ảnh hưởng tới những năm tiếp theo). Nên làm riêng một loại thức ăn đủ chất ( không cần nhiều đạm quá) và bổ xung mồi tươi ( khi cho ăn mồi tươi thì cho vừa phải để hàng ngày con chim vẫn phải ăn được nhiều cám, chòe lửa khi co dư mồi nó sẽ bỏ không ăn cám và con chim chơi không bền được). Phương pháp cho ăn kiểu này áp dụng chung cho các loại chim hót khác cũng được ( chào mào , than, mi, sơn ca ).

11. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Hôm em mua nó về nó chưa chịu ăn cám, dành phải mua thêm gói sâu khô chộn vào nó mới chịu ăn. Chắc là khi nào nó quen cám rồi là em rút sâu khô ra thôi.
    Nưng bác cho em hỏi thêm ( hỏi nhiều ngại quá hihihi) Có đúng chòe bắc không hay bằng chòe Nam không. Mấy hôm nữa em post hình con chòe của em lên bác xem nhé.
    À em lại hỏi bác thêm tí nữa nhé....Bác có biết ai có con chòe lửa mơ muốn bán không. Nếu có chỉ em với nhé( Cám ơn bác rất nhiều)

12. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Người nuôi Chòe lửa Bắc hiện nay cũng không có nhiều và số lượng chim cũng ít do vậy cũng khó so sánh, những con chim hay thường mang ở trong phía Nam ra.
    Hôm trước thấy ở Cửa hàng Minh Hàng Da có bày bán con chòe lửa mơ (của người nào đó gửi bán), có thể hỏi lại chủ hàng. Trước đây CH Tiến -Cầu chui chuyên buôn bán loại chòe lửa mơ, hiện nay mình cũng không rõ.

13. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    to: Anh GIANGNT,
    đúng là mỗi miền đều có cái hay.. Trong Nam thì Than, đất, lửa khoen rất nhiều chim hay (dĩ nhiên phải biết chọn) vì đây là đất của các loại này. Em thấy có rất nhiều anh ở HNI vào đây mua Chòe Đất và Lửa,..
    Trong khi miền Nam mà muốn có con Mi tốt thì đúng là "bói không ra", bởi vậy mà anh Tuanpham1972 không chơi Mi nữa, chỉ khi nào chọn được con thật sự tốt anh ấy mới chơi lại.... mà chọn kiểu anh ấy thì tìm hết cái miền Nam này cũng không có chim...:blushing:
    Hy vọng anh ấy có dịp ra Hà Thành để có được 1 con ưng ý... (mà cũng khó), Hà Thành thì nhiều Mi thiệt nhưng Mi dữ, tốt, hay thì cũng chỉ có 1 con trong 1 năm.
    Lửa thì trong nam nuôi rất dễ, có lẽ khí hậu hợp với nó, ở đây chuyện Lửa có đuôi dài khoảng 2 tất (20cm) là bình thường. :D

14. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    CH Tiến - Cầu chui ngày nào em cũng đi làm qua, bây giờ chỉ kinh doanh Sơn ca và Chào mào thôi.
    Vậy hôm nào phải đưa lên anh em xem giúp vậy.

15. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Hôm qua anh qua CH Minh Hàng da vẫn thấy khách gửi bán con lửa mơ ở đó, em qua xem thế nào.

16. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Con chim đấy em xem rồi, mơ mặt và đầu nhưng cái giá cao quá. đòi 2triệu nên em thôi luôn.

17. GIANGNT

Thích đã nhận:
    5,203
    Anh thấy con chim này đã bán cho Quang Béo ( DT: 0903410277) với giá 1triệu rồi.

18. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Tớ với

Hôm nào Hiếu đi, nhớ cho tôi "bám càng" với nhé! Nhưng cửa hàng đó bán chim đắt lắm đó (đợt tôi còn thích chơi chim to, 3 - 4 năm rồi!)

19. tuandl

tuandl New Member

Thích đã nhận:
    0
    minh mới tập chơi chích chòe lửa, chào mào. anh em nào biết kỹ thuật chỉ giup mình với. Mail: dktuandl@gmail.com. thanks

20. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    1 triệu thôi sao

Nếu Minh Mai nói với em 1 triệu hơn thì có lẽ em cung mua đấy, nhưng lúc em hỏi hắn lại nói là 2 triệu nên với cái giá đấy và con chim đấy thì hơi cao. Vả lại mặt mũi con chim đấy cũng không ổn. Em nghe loáng thoáng là con này của ông Dũng đóng kịch thì phải, và giá của nó lúc bắt là 1,8 triệu.

Em biết có con than mơ nhiều hơn con lửa đáy nhiều. Mơ cả thân chứ không phải chỉ mặt, 2 năm tuổi lồng mà giá hơn 800 tí ti thôi. Nhưng em ko nuôi vì nhà nuôi sơn ca sợ lẫn giọng.