Mỹ Tho: Than Đước trị chim cu gáy bị khàn giọng

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi cu Gáy, 21/3/13.

1. cu Gáy

cu Gáy Guest

Dùng một miếng than đước đưa vào đốt cháy đỏ (miếng than bằng cổ tay trẻ 3 tuổi dài độ 4cm ),than phải đỏ hoàn toàn,chuẩn bị chén nước lạnh sạch nhúng miếng than đốt đỏ vào nước rồi ngâm miếng than đến sáng hôm sau lấy phần nước trong của than cho chim cu gáy uống sẽ giúp chim mau lấy lại giọng kiêu ban đầu khi chim đang bị khàn tiếng với miệng có nhớt củng sẽ sạch

2. thinhkocom

thinhkocom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Than đó lấy từ cây j để đốt vậy bác?Phiền bác chỉ rõ để mọi người cùng rõ vì có thể mỗi vùng miền có tên gọi loại cây đó khác nhau.Thân

ngưuca thíchcu thích bài này.
  3. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Than đước là than được bà con mình ủ hầm từ cây Đước bác Thịnh ơi. Cây Đước, Sú, Vẹt là một họ, bà con mình hầm thành than. Cây này ở vùng nước mặn có nhiều.
    -Trong thân nó có muối, nên tác dụng chữa bệnh rất tốt.

4. Ech

Ech Guest

lúc trc e học cấp 2 thấy cô e bị khan tiếg cũg dùg lá thuốc dòi vậy dùg cho cu đc k a

5. cu Gáy

cu Gáy Guest

Lá thuốc dòi mình chưa nghe nói có trị được hay không ECh ah

6. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    cám ơn bác CU GÁY vì bài viết có ít cho ae còn thiếu kinh nghiệm. chúc bác vui khỏe thân chào bác...

hoangngantg thích bài này.
  7. cu Gáy

cu Gáy Guest

Không có gì để cảm ơn đâu dang uy thien ơi mình biết gì từ thầy mình chỉ thì mình viết lại cho anh em xem thôi, nếu bạn muốn cảm ơn mình thì sau này có dịp mình ra Đồng Nai chơi bạn dẫn mình đi gác cu là được rồi chào bạn