Nấm.........anh em vô góp ý phòng và chữa

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi phjeubat, 19/2/10.

1. phjeubat

phjeubat Member

Thích đã nhận:
    0
    :confused: Mình nuôi em kcplt .......mấy hôm tết đèo vợ con đi chơi lên không để ý lắm ........sáng nay ngó thì em nó bị nấm đuôi màu trắng nhạt dạng lan h đã to bằng đốt ngón tay út rồi .......không phải dạng chấm nhỏ.......anh em nào nhìn thấy cá thần tiên bị nấm đuôi chưa............đại loại nó lan trắng làm vây đuôi nhợt màu trắng .........mình qua chợ mơ mua mấy gói FUNGUS Cure .......bể mình cỡ 100L theo chỉ định gi trên gói thì mình cho 2 gói ....Loại thuốc màu xanh dạng bột như thuốc con nhộng...khi cho nước màu xanh......trước khi cho thốc mình bỏ than hoạt tính ra + thay 3/7 bể + thay bông lọc + ít muối...nhiệt độ để 30 độ......theo anh em mình lên làm gì nữa không...........có gì anh em góp ý giúp đỡ....hôm nay tạm thời không cho em nó ăn...!

2. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Anh làm như thế là tạm ổn rồi, chờ theo dõi, nếu cá đòi ăn thì vẫn cho ăn nhưng liều lg bằng 1/3 mọi khi thôi ạ, nếu cá vẫn chưa khỏi thì anh nên dùng loại thuốc khác nặng đô hơn, như Tetracilin chẳng hạn chúc cá bác mau khỏi.

phjeubat thích bài này.
  3. mai yeu

mai yeu Member

Thích đã nhận:
    2
    bác thử du`ng cách nay` xem

bể của bác 100l thi` bác du`ng 2 viên tetraxilin 500mg 2v/100L,nhiệt độ tăng 30oC,24g sau thay 50% nước va` thêm 1 viên nữa va`o,cách na`y em đã du`ng nhiê`u lâ`n va` cảm thấy rất hiệu quả..hi vọng chút kinh nghiệm ít ỏi na`y sẽ giúp được bác

phjeubat thích bài này.
  4. phjeubat

phjeubat Member

Thích đã nhận:
    0
    thank......!hôm nay mình cho cá ăn rồi......thay 1/4 bể bổ xung muối..thấy nấm có dạng mang trắng bung ra cũng không biết khả quan hay ....nặng hơn...mấy bữa nữa thay nước rồi đánh thuốc tiếp....chú ca vẫn ăn đều không có tình trạng biếng ăn......!

5. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    lúc tôi nuôi cá KC còn bị nấm trắng toàn thân không ăn và bơi ngửa luôn nhưng loài này khá mạnh nên không đáng lo lắm đâu, có nhiều cách trị nhưng rẻ tiền và hiệu quả là dùng muối và tăng nhiệt độ. tôi đã thử dùng muối bột không íôt rắc theo khi cá bơi cá có hiện tượng xót bơi lao mạnh nhưng một lúc sau khoảng 15 phút tôi thay toàn bộ nước và dùng muối nồng độ 2% sưởi 29oc thì ngày sau cá khỏe và ăn lại ngay.
    vài khinh nghiệm chia sẻ mong có ích cho bạn.
    chúa cá khỏe

phjeubat thích bài này.
  6. Cá Đĩa

Cá Đĩa Member

Thích đã nhận:
    12
    Mua thuốc trị cá ngoài hàng rất dễ mua phải hàng dỏm. Tốt nhất là dùng muối ăn và nhiệt độ. 1 lạng muối/100 lít + nhiệt độ 30-32. Thay nước nhiều nhất có thể. Chú ý: nhiệt độ nước vào phải bằng nhiệt độ trong bể. Mấy hôm nay nhiệt độ ấm lên rồi. Đỡ quá.

phjeubat thích bài này.
  7. Giapacore

Thích đã nhận:
    120
    Thuốc tetracilin rất hiệu quả, vì là liều cao nhưng có mặt trái của nó, đó là nước và bể bị bẩn ( đỏ oạch ) thứ 2 rất nhiều bọt bẩn, thứ 2 sẽ chết hết vi sinh nếu cho chạy qua lọc. nếu ng nào nuôi cá để ss thì ko nên dùng tetracilin, với lại loại nấm này quá nhẹ, ko nên dùng thuốc này.

Do nguồn nước nha bác tốt, chứ nuôi cá Tối kỵ là thay 100% nước, cá khỏe còn đỡ, chứ cá bệnh dễ die lắm đó

Nấm nhẹ có thể chỉ cần muối và tăng sưởi lên là khỏi, chứ nếu nặng hơn phải dùng đến thuốc, nếu nặng nhất mới dùng đến tetracilin... còn ko nên dùng loại nhẹ hơn.

Last edited: 23/2/10
    phjeubat thích bài này.
  8. phjeubat

phjeubat Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank toan bộ anh em đã góp ý........chú KC nhà mình khỏi đc tuần nay rùi.cách chữa mình làm như mình nói ở trên....có điều cá mất 1 chút ở đuôi do lấm gây hại khiên chết đuôi cỡ o.5cm....vấn đề cá khỏe và ăn đều còn đuôi chỉ 1 sớm 1 chiều se phục hồi lại

9. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Các bác cho em hỏi ké tý nha ?
    Cá em bằng 3 ngón , ở đuôi có lên 1 vết như mụn bằng hạt vừng màu trắng đục như gạo .
    Em đã đánh thuốc xanh methylen 2 ngày rùi mà không hết .
    Các bác cho em xin cách chữa trị với .
    Thanks các bác nhìu !!!!!!!!!!

10. thanglvietvnt

thanglvietvnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Dạo này lại "phang" thêm món la hán hả anh? Công việc vẫn thuận buồm xuôi gió đấy chứ?

11. gadaubac

Thích đã nhận:
    39
    Chào chú em , dạo này khỏe không ?
    Anh thì vẫn thế thôi , mới mua một em kinh lai chơi thử .
    Mua của Hiệp la hán đó . Nó chém anh đau quá , hôm tiện đi lấy hàng rẽ vào mua . Con cá bằng 2 ngón nó chém anh 800k . Anh đâu có bít giá đâu !!!
    Cậu dạo này chơi gì , làm ăn thế nào rùi ?
    Lúc nào có điều kiên xuống A chơi nhé thân chào !!!

12. Giapacore

Thích đã nhận:
    120
    Đó là bệnh Mụn đuôi, nếu mụn đuôi do nó va quyệt vào san hô, đá dưới đáy hồ hoặc nhiễm khuẩn thì dễ chữa hơn, có những con như mãn tính, em bị 1 con do nhiễm khuẩn và va vào san hô dưới đáy hồ gây sước và mụn em ngâm Megyna 5 hôm là khỏi, có con em vớt ra cạo sâu bôi tetracilin trực tiếp vào đó, khi vớt cá ra cho vào cái khăn ướt, cho cá thấy ẩm ko dãy dụa nhé. còn 1 số pro nữa bảo bôi dầu gió, như thiên thảo, phật linh... vào đó cũng hết, nhưng em chưa thử, cái j cũng phải thử, hihi... chia sẻ vậy mong jup đc bác.

ông65 thích bài này.
  13. gadaubac

Thích đã nhận:
    39
    Thanks bác nha , thử làm theo cánh của bác xem có hiệu nghiệm không !!!