nấm hại?

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi desperator, 19/12/07.

1. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    cái loại này có lẽ em là người đầu tiên post lên. có anh em nào từng bị qua chưa. chưa thấy moss hay các cây chủ bị nó bám mà chết nhưng nhìn rất đáng ghét. pực mình wá đi. mời các cao thủ giúp em một tay bắt mạch nó nhé.

còn bám nhiều ở đá, và dương xỉ nhưng do khuất và máy chụp củ chuối nên rất mờ, em chỉ post vài tấm làm ví dụ thoai. thanks tất cả trước.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Một tuần nữa bể của bạn sẽ rất nhiều ốc con đó, đây là trứng ốc thì phải.

3. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    hì em đủ sức để nhận biết trứng ốc mà anh. chỉ tiếc cái máy kts củ chuối của em không đủ sức micro lên cho anh em coi. nó là tổng hợp của rất nhiều " sợi" màu trắng có hình nấm nhỏ li ti. đứng rất gần nhau tạo thành một bụi có hình bán cầu, và bám trên rêu, dương xỉ và đá. trứng ốc thì là tổ hợp của những "hạt" trắng nhỏ liti nằm trong một cái bọc nhớt trong vắt mà anh~X(

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đúng rồi, vậy không phải là trứng ốc rồi, có thể là một loại nấm gì đó.
    Đúng như bạn nghĩ, trên ABV chưa ai gặp phải vấn đề như bạn pót trên diễn đàn cả, không biết trị bọn này như thế nào nhỉ.?

5. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    thêm vào nữa là tốc độ lan khá nhanh, chỉ vài ngày là lây sang bụi gần nhất. lấy tay di và ống hút hút đi thì dễ bị bứt ra và bị hút đi nhưng chỉ sau một đêm là quay trở lại híc híc, em phải cắt đi khá nhiều khu vực bị bệnh rồi. cái đám chụp là ngắt ra rồi để vô chụp lấy mẫu thôi.

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Trông nấm mốc cũng đẹp và xinh xắn như những bông hoa đấy chứ !
    Có thể nhiều loại ốc sẽ ăn những " bông hoa " này ! Hì hì ...hoặc là nuôi thêm ốc hoặc ngắm rêu " nở hoa ".

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Ô ồ, hàng độc đó nha, mình nói thiệt. Cố gắng quan sát kỹ xem sao trước khi diệt nhé, hiện tượng có một không hai trong TS.
    Vì theo cơ bản, không có loại nấm nào mọc được trong nước có thể quan sát rõ bằng mắt thường. Mình mà ở bên cạnh, xách cái ống Macro xuất hiện lập tức.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Thấy chưa Des, anh đã nói là hàng độc mà...:p
    Cố gắng chăm chút cho chúng để hum nào anh wa koi tận mắt và lấy giống về chơi nhá...=))

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bó tay mấy Bác, desperator đang sợ vã mồ hôi thì mấy Bác lại khen đẹp và độc. Bác TruongThinh lại còn khen đẹp như hoa mới chít chứ.
    Vậy các Bác có tuyệt chiêu nào cho bọn này đội nón ra đi không vậy.
    Còn em bầy cách cho desperator nhé, cứ mang đống rêu của Bác tặng cho những ai khen nấm của Bác đẹp, sau đó bác vệ sinh hồ thật kỹ và setup bộ khác, biết đâu hoành tráng hơn nhẩy?.

10. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    pó tay, các pác nói thế thì cái hồ riêu nhà em die :crying: . nhìn ghét lắm. em đã quan sát kỹ roài anh Mig ơi, hiện tượng và sự phát triển thì em đã miêu tả roài, bi giờ là đến lúc diệt rồi nè.#:-S .
    @BD: anh cứ cười đi nhé, em đã bảo òy mà, không cần phải qua nhà em xem đâu, đợi mai em quẳng wa hồ anh vài sợi bệnh là pác tha hồ ở nhà mà ngắm:D b-(
    chụp lên ảnh không thấy nó ghia đâu anh oi. híc. hồ nhà em có táo đỏ, táo đen, otto mà chúng nó chia món này anh ạ. RC, henessi cũng chẳng thèm dòm tới, híc thía là chúng cứ tự do pt
    thế thì phải giải quyết hết cả đá, lũa, nền nữa đó anh. mà ai dám lấy cái đống này không nhỉ:eek:

Last edited: 20/12/07
  11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Des đã thử phương pháp "hạ độc chưởng" chưa?
    Mua 1 chai oxy già, tắt lọc, dùng xilanh xịt thẵng vô chỗ có nấm, ngâm 12h sau đó thay 50% nước....

12. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    thế tép thì sao anh ui..............................?bi giờ mà bắt thì làm seo nổi, tép nhí nhìu lém~X(, mà bít xịt như thế nèo bigiờ, mỗi chỗ chút chút, xịt hết cả hồ chắc emI-| quá. tay thì gãy còn cả hồ bín thành hồ oxi già.:D . tắt đèn 3 ngày ba đêm, rêu thì xanh ra, rêu nâu cũng biến bớt thía mà nó chẳng xi nhê

13. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Spam tí :nếu đã dùng đến độc trưởng này thì dùng luôn BSI hay Nijoran xem =)) =)) =))

Last edited: 20/12/07
  14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Nấm này ở hồ tép nhỏ xíu đó hả? vậy thì dùng cái xilanh 10ml xịt từng chút thẳng vô chỗ nấm, chừng 3 cái xilanh là đủ thôi....
    Tép không sao đâu!

15. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    hồ lớn anh ui, cái nhỏ chuyển hết tép sang cái lớn roài, chỉ còn ít sắp nhỏ khó vớt quá. đang tính easer trong một ngày gần nhất và thay vào đó nè...thui từ từ bật mí sau, sư tử nhà em nó gúm lắm, bgiờ ra vèo ABV như cơm bữa í.
    ok em sẽ thử rồi cho kết quả nhé. tép mà có lèm seo thì qua bên đó bắt hết đàn bên đó về bù đó nhe he

16. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mình viết nghiêm túc, các bác đừng hiểu lầm. Bể, cây cá đẹp nhìn thấy thường xuyên, nhưng hiện tượng này mình chắc là chưa ai thấy bao giờ. Có thể là vật thể sống dạng mới chưa từng xuất hiện.
    Thôi thì phải diệt (mình tiếc hùi hụi, ở gần thì khỏi nói, mình hy sinh một bể để quan sát loại này ngay), nhưng nếu có điều kiện, des gắng ghi lại hình ảnh rõ ràng, tư liệu quý đấy.

17. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Mình cũng thử tìm trên mạng thì thấy có vài trường hợp khá giống :

Đến khi phát triển tốt thì ra dạng này

Cũng đẹp ớn ! :laughing:

Đây là 1 loại phân nửa nấm, phân nửa tế bào Plasmodium (Physarum polycephalum), có thể di chuyển chậm trong bể :confused:

Các bạn có thể xem thêm ở đây

Tiếng Pháp : http://www.ivanov.ch/algues.htm

Tiếng Anh : http://waynesword.palomar.edu/slime1.htm

18. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Có thể phỏng đoán hình ảnh của anh Cường là dạng này?
    Vì des chụp không rõ, nhìn giống cái nấm thiệt :)

19. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    ặoc, xin thưa anh Cường và anh Mig em cam đoan loại ở nhà em không phải là loại anh Cường post lên đâu, nó không quá lớn nhưng có thể thấy tổng quan bằng mắt thường, nhiều sợi mọc thành từng bụi, mỗi bụi lại đứng tách nhau ra chứ không liên kết với nhau nhằng nhịt như sinh vật lạ hoắc mà anh Cường post lên đâu, xét về tương quan xung quanh thì thấy loại anh Cường post lên là khá lớn, thấy gooốm quá. em không yếu tim nhưng nhìn hình macro của nó mà....nếu hồ em mà có dạng sống này thì chắc là không kịp có thời gian post lên đây đâu, em cho nó đi ngay không đợi giây nào.... híc. chắc phải cố lưu thêm một hai ngày để mời bác nào có súng tốt đến làm vài kiểu cho rõ ràng anh Mig nhỉ?
    hai site anh Cường để lại link: ặc đúng là có nhiều loại như ngoài hành tinh ý.

20. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Thôi được rồi off xong anh vác súng shot vài shot cho anh em xem mà trị vây