Năm nay có phải chim mất mầu hơn năm ngoái không anh em ơi !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi khuyentrangmo, 17/8/06.

1. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Hic hic em đang tiếc đây nè 2 con chim em nuôi được 2 vụ rồi cám vẫn thế ,thế mà nó lai phụ công em mất màu mới tức chứ .Năm ngoái nó nhìn đẹp mê hồn vậy mà năm nay nó xỉn màu em chán quá chẳng nhẽ lại thanh lý nhở thế thì tiếc lắm các pác ạ làm sao giup em với . Thế nhà các pác có pác nào giống thế không ? nếu giống thì tai thời tiết rồi huhu ~X( :crying:

2. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    kệ nó ông anh ạ
    cho ăn nhiều chuối vào,nó sẽ đẹp lại thui
    ko cho hoa quả là mất mầu đấy
    em thì hay cho ăn cam đảm bảo mầu vàng đẹp hiiiiiiii ngày nửa quả ổn ngay mà

3. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Chắc là do ít tắm nắng, nước đấy..... cho ăn hoa quả và phơi nắng. Chim Vàng Óng

4. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tại ít hoa quả .......ít tắm nắng nên thế đó.......thêm hoa quả vào là được mờ :-s

5. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    thanks các pác giúp em ! giờ thì đã quá muộn rồi nó đã mất mầu rồi lam` sao mà lên lại mầu được chứ hic hic tai nhà em nhiều quá chỉ chim mộc em mới tãi thôi còn chim thuộc thì em chùm kín cho thay lông xong mới cho ra nắng thảo nào ku cậu mất mầu .Ngày nào chẳng tắm hả anh chuồi 2 ngày 1 lát sâu ngày 5 chú lột xác mà zậy mà nó không chiều chủ gì cả mất hết cả mầu rồi đành đợt vụ năm sau vậy .pác nao` có ý kiến giúp em để chim lấy lại mầu nhanh chóng không vậy .Em xin đa tạ ......nhìu lém

6. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    Hic Hic cam mà ngày nửa quả nó có lên lại mầu không ông anh ui ! nếu được thì tốt quá :blushing: em đang mong la` như zậy đây .
    :applause:

7. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    cư' nuôi di..bình tĩnh mà lĩnh phần thưởng.Nam nay chim cò cũng thấy kém hơn

8. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    hì hì cuối cùng cũng có anh công nhận năm nay chim cò kém hơn thật hì hì em đa tạ pác đúng là bình tĩnh là lĩnh phần thưởng .

9. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Có một bí quyết là anh cho ăn gì thì sẻ ra màu đó...cho nên cho thêm ít phẩm màu vào ,chim ăn xong thay lông màu vàng lắm.Tôi ở nhà toàn cho ăn thế

10. trecontapchoi

Thích đã nhận:
    30
    Chim mất màu

Uhm hay quá hay quá lại 1 kinh nghiệm quý báu nữa của Hiển Bảo Khánh...Cảm ơn nhé Hiển tốt quá. Đúng là dân chơi lâu năm có khác :laughing:

11. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    híc ăn vào có sao không pác Hiển ui ! ăn vào chim nhà em nó ngỏm củ tỏi thì em với pác khó noi chuyện đấy nha .^_^ &^_*

12. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    to Vanhkhuyen1983:
    ha ha ha, có phải con nào cũng ăn mà chịu đc lượng cam nhiều thế k Lợi ơi! ăn nhiều quá có bị ... té re k?
    to Hiển: hi hi hi, Hiển ơi, như em nói:
    vậy về anh muốn cho con K của anh có màu Hồng thì có đcs k?

13. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Thế mai chắc chỉ cho chim ăn đường thôi để cầy tiền mua BMW X5 Để mời chú tiến với mấy anh em đi off. Mai cho ăn đường mà chim ra mầu trắng thì anh em chim cò trên diễn đàn cùng làm giầu nhé.........

14. trecontapchoi

Thích đã nhận:
    30
    muốn chim màu trắng thì có lẽ là cho chim ăn gạo xay thì hợp lý hơn anh Phúc à..kekeke :D

15. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chim mất màu

Anh PHÚC có loại cám vừa nổ tốt mà lại ko mất màu , bạn lên dùng loại mạnh nhất chắc là ổn thôi . Em vừa dùng thử thấy hiệu quả lắm chúc bạn thành công

16. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    To chaomao :
    em không thích chơi cám tầu đâu ! vì nhà em nuôi nhiều em nuôi thế thì em là sinh viên thui xiền đâu mà nuôi có cách nào hưu hiệu thì bác giúp thêm nha !thanks '

17. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Trong thành phần cám của mình có phấn hoa (50gr/400gr cám) nên khuyên không mất mầu mà lông vẫn mượt, thậm chí còn lên ánh vàng nữa rất đẹp (chim đã được 2 năm lồng), do bận việc nên không chăm được tốt các thứ mồi như: chuối, cào cào...thì 1lần/tuần, tắm táp vệ sinh lồng 2lần/tuần, cam, đu đủ...thì chưa có bao giờ vậy mà 6 em thì 3 em líu tốt, lông lá đẹp, 3 em còn lại thì chưa xong lông nhưng chắc cũng sẽ không bị xuống màu.

18. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    mình nuôi khuyên cũng chỉ bằng cám đậu xanh có phấn hoa, nhưng thành phần phấn hoa của mình ko được nhiều như của Thanhl, còn mồi tươi như châu chấu thì chỉ có mỗi cuối tuần mới có, hoa quả thì ít lắm vì cho nó ăn thì nó bỏ cám nên mình thỉnh thoảng mới cho, Vậy mà khuyên của mình chẳng mất mầu gì cả, lông lá xanh mướt, óng ánh , và giờ còn có tuyết nữa nên khi tắm nó không bị ướt lông, he he he

19. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Với cám đậu xanh và trứng...... chưa bao giờ em thấy chim K nhà em mất mầu cả. Hoa quả ăn cực ít. nhưng lông vẫn xanh. Quan trọng là chăm đều và sạch sẽ thôi. Ánh nắng ban mai rất tốt cho chim, nếu chịu khó, có thời gian mà tắm nắng cho chúng thì quá tuyệt

20. soncaquangyen

soncaquangyen Active Member

Thích đã nhận:
    13
    to khuyentrangmo: ông nuôi chim mà để mất mầu thì ... đúng là dân amatơ rùi, thôi học hành cho tốt rồi chơi cho sâu nhé, chơi thì phải chăm nó chứ !!!