Nấm trắng trường kỳ ??

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tuhandsome, 6/5/08.

1. tuhandsome

tuhandsome Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là em có 1 em KC, nhưng hễ trời trở lạnh là nó lại bị nấm trắng, rồi người tróc ra tùm lum thứ ... Em mua thuốc ABOCIN bỏ vào hổ thì nước vàng khé, sau đó đỏ ngầu :sick: ... nói chung là làm đủ thứ (thay nước, thêm muốii)... cuối cùng cá iu cũng hết bệnh ....

Nhưng nó cứ bị đi bị lại hoài (khi trời trở lạnh...) ... pà con làm ơn cho em hỏi có cách nào ngăn ngừa kô ?? (kô dùng máy sưởi nhé :X :) )

cảm ơn nhìu nhìu !

2. tuhandsome

Thích đã nhận:
    0
    hix ....... kô ai có kn với bệnh này à :( kiú em với !!!!!!!!

3. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nghĩ thì bạn nên cắm sưởi đi, đơn giản vì cá la hán thích hợp với môi trường nước có nhiệt độ khoảng 28 độ C, nếu nhiệt độ thấp quá sẽ dân đến tình trạng cá hay bị bệnh như nấm hoặc sình bụng ... Chúc cá bạn mau hết bệnh cho dù bạn áp dụng phương pháp nào.

4. anhduybb

anhduybb Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên thay nước hoàn toàn,lau sạch hồ,thay bông lọc.Cho nước mới + muối theo số nước trong hồ 2g/100lít + BIOaqua-MV 1g/100lít nước.Sau 2 ngày cá bạn ok.Ngoài ra để tăng sức đề kháng bệnh của cá bạn nên cho ăn BIOfish-MV 1tuần/1lần.
    Sau 1 tuần,bệnh nấm trắng sẽ không tái phát nữa và tuổi thọ cá bạn sẽ không giảm.Khi đièu trị bằng thuốc mà không dứt điểm bệnh.

5. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Để ngăn ngừa bạn có thể sử dụng men vi sinh của Mai Việt nó có tác dụng làm trong nước và ức chế 1 số nấm bệnh. Nhưng theo tôi bạn phải tổng vệ sinh hồ bằng cách phơi nắng và thay toàn bộ bông lọc( nhớ ngâm muối nồng độ cao toàn bộ ống và máy lọc)

6. tuhandsome

Thích đã nhận:
    0
    hix...... tình hình là em đã test nhìu ..... nếu mùa nóng thì để nước cả tháng con cá vẫn tươi khỏe, nhưng chỉ cần đến mùa mưa là nó lại lên nấm, thay nước 1 fát là hết ngay nhưng tuần sau lại bị lại !!! Có ai có cách fòng ngừa nào hữu hịu nhất cho trường hợp đó kô ạ !

7. ronaldobenho

ronaldobenho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    để nước 32 độ mua clorxit loại bột về ở hàng thuôc cho người ý 2 k 1 lọ 1g cho 100l nước. bỏ muối và. 2 ngày khỏi

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    án tuần thay 1/2 nước hồ - giặt bông lọc ngày 1 lần. Cho ăn vừa phải và hút phân cá ị ra. Nếu còn bị nữa bỏ vào 2 -3 lá bàng tươi rửa sạch. Vài ngày là cá hết bệnh không cần thuốc đâu bạn.

9. tuhandsome

Thích đã nhận:
    0
    Vâng ạ....... tình hình là cá em đã hết bệnh roài !!!

Mọi người có cách nào fòng ngừa cá bệnh mỗi khi khí hậu thay đổi đột ngột hem ? (kô sài máy sưởi nhé !)

10. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Bạn dùng cách nào mà cá hết bệnh nhanh thế chỉ cho mình với cám ơn nhiều,cá mình mới hôm qua còn khỏe mạnh tự nhiên thay nước xong sáng ngủ dậy tự nhiên thấy người cá có lớp nhầy màu trắng bám khắp người,cứu cá em với mọi ngưới ơi!

11. tuhandsome

Thích đã nhận:
    0
    Trường hợp của bạn là do pH , cân bằng pH lại (coi lại nguồn nước hoặc mua thuốc thay đổi pH bỏ vào) ... cũng có khi do nhiệt độ thay đổi đột ngột.... hoặc bạn có thể thử bỏ thêm muối hột vào ! Cuối cùng vẫn kô được thì mua cái thuốc ABOCIN về bỏ vào (5k / gói)