nan giải quá mọi người ơi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi vuongvnn, 5/12/11.

1. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    chả là em máu lên mua 1 con mi thuộc gốc hà giang, chim tuổi lồng cao rồi, chân đã có ủng thuần đét ạ. Có cái clip ở nhà chũ củ cách đây khoảng 2 tuần là như sau:
    [video=youtube;e8hS8eWjYOg]http://www.youtube.com/watch?v=e8hS8eWjYOg&feature=youtu.be[/video]
    hôm em đến xem chim thấy treo rời tay lên 1 cái bật file mi trống hót lên, em nó đấu lại như điên, kè với chim thuộc khác trong nhà thì xù lên lao vào đánh rất là dữ.
    Và vấn đề hiện nay là chim về nhà em được 4 hôm rồi... chưa thấy hót 1 câu nào, đứng ủ rũ và kêu róc róc oa oa oa :crying::crying:
    các bác giải thích cho em như thế là sao ạ, làm sao để nó phục hồi lại như cũ đây

comnat, okiax, chimbochao and 3 others like this.
  2. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Muốn thử thái độ của chym thì phải kè với chym lạ, chứ kè chym cùng 1 nhà thì như kiểu bọn trẻ con đùa nhau chứ có phải là đánh nhau đâu :D

Chym mới mang về nhà mình thì nên có 1 em mái và chăm sóc như chế độ của chủ cũ 1 thời gian, có thể chú chym của bạn bị sốc khi về nhà mới.

Chúc bạn mau có được chú chym ưng ý.

3. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Nó chưa quen với môi trường mới thôi Bác hỏi ông chủ chim cũ xem chế độ ăn và giờ giấc tắm của em nó như nào, Bác sắm thêm em mái cho nó nữa và tìm hiểu kĩ xem cũng có thế nó chưa căng hết chim.

4. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    về nhà em nó lạ cả lồng tắm, chả thèm tắm táp gì cả, phải xịt nước, chim cũng chưa thay lông xong, nhưng ở nhà chủ cũ nó hót ác lắm, về nhà mình lù dù nhìn nản quá

5. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Thành quả ta thu được là cả một nỗ lực, cả một tâm huyết,cả một lòng kiên trì. Thế mới là chơi họa mi chứ! Bác cố gắng nhé, sau lưng bác có toàn thể ae hội họa mi ủng hộ đó. Chúc bác thành công.

6. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Cũng có thể thêm 1 lý do nữa là nó xa con mái của chủ cũ nên giống như người thất tình ấy, nếu chủ cũ là dân chơi chuyên nghiệp hoặc buôn thì có thể e nó đang đc xơi cám kích nữa đấy về xơi cám thường + cám lạ của bạn nó tụt thể lực và tinh thần....Nuôi lâu lâu mới biết đc! Nhưng thường mi hay xách đi đâu cũng máu lắm.

pham quang vu, comnat, mavanz and 6 others like this.
  7. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    có 1 số ae chơi mi khi mua chim Hà Giang về hay bị trường hợp này,không hiểu tại sao nữa!lại có bạn lại cho rằng chim Hà Giang lâu thích nghi với môi trường mới hơn các chim vùng miền khác.

8. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Đồng ý với ý kiến của anh Sơn luôn hehe,vừa lấy 1 em HG về nhà nhìn như 1 gà rù sắp chán chít sau cũng phải tiễn cháu nó lên đường :)

9. quocthangngo

quocthangngo Active Member

Thích đã nhận:
    91
    đừng nản chí sớm nhé . Chim của bạn nhìn rất đẹp và khỏe mạnh . bạn để chim ra chỗ tĩnh phủ gần kín áo lồng cho nó tĩnh lại và quen dần với môi trường sống mới . Cho ăn cám nhạt thôi cho dễ tiêu hóa vì ko biết chủ cũ con chim của bạn cho ăn cám j . Thay đổi môi trường sống thôi mà . Chim vùng cao không khí loãng hơn ở TP dần dần nó sẽ quen thôi . Chúc bạn chăm chim tốt nhé . !

10. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    bạn phải nói rõ bạn mua nó ntn? địa điểm chủ cũ;cám nó ăn;mồi tươi;có mái ko;chế độ chăm sóc;tính cách.bạn hỏi người ta thật kỹ.rồi từ đó mình mới uốn theo chế độ của mình 1 cách từ từ(nhớ là thật từ từ)vd như đổi cám thì phải mất cả tháng.chim bạn có tuổi lồng lâu rồi việc nó thích hợp với chế độ cũ của chủ cũ đã quá lâu rồi.tình trạng như của bạn có mấy nguyên nhân chính là:thời tiết,con mái,chế độ chăm sóc.
    chúc bạn có con chim nhanh hồi phục.

11. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    @quocthangngo: Ồ đó là cái clip cũ nhìn sao biết đc nó đang khỏe đc! Cũng phải chờ thôi sốt ruột nó cũng k hót đâu mà, nếu nó thay lông thì cũng vậy đấy!

12. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    bác cứ chờ đi ! con mi lạ nhà nó ko hót là bình thường bác nuôi thêm 1 thời gian nữa cho em nó quen nhà với lại quen với chủ mới vì mi chỉ thân với chủ nó thôi gặp người lạ nó hay nhảy loạn xạ lắm !

13. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    ở nhà chủ cũ thì vắng người lắm có thể nó quen với môi trường yên tĩnh, còn nhà em thì người đông dã man lắm, ngoài đường người và xe cộ đi lại như bom tấn.
    cám thì chỉ là cám đơn giản mua ngoài hàng, em cũng dùng cám đó luôn.
    ở nhà chủ cũ có mái, lúc đến đang thấy ốp cạnh con mái. về nhà không có mái chắc là nó chán nản hix.
    Theo các bác thời gian khoảng bao lâu em nó mới lấy lại được phong độ.

14. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Trích: ''hôm em đến xem chim thấy treo rời tay lên 1 cái bật file mi trống hót lên, em nó đấu lại như điên, kè với chim thuộc khác trong nhà thì xù lên lao vào đánh rất là dữ.
    Và vấn đề hiện nay là chim về nhà em được 4 hôm rồi... chưa thấy hót 1 câu nào, đứng ủ rũ và kêu róc róc oa oa oa :crying::crying:
    các bác giải thích cho em như thế là sao ạ, làm sao để nó phục hồi lại như cũ đây''...
    ................

Hôm qua mình cũng vừa mới bắt 1em thuộc của Hương sơn ( hà tĩnh), 2ae ôm lồng từ đó chạy 1mạch về nhà bằng xe máy ~>70km. Sáng nay mở áo treo lên nó làm một lèo từ sáng tới trưa luôn, hoảng quá mình phải trùm áo lồng lại vì sợ nó kiệt sức. Theo các bác như thế thì em nên mừng hay lo đây???
    Còn con chim của bạn nó không hót thì rất bt mà, qtrọng là nó co ăn uống tôt không thôi. nếu thấy nó vẫn bt thì hãy hát bài '' ngày nào em ..hót đây". thân!

phamquangduch, tiencuong and vuongvnn like this.
  15. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Vậy Bác cho nó ăn theo một chế độ như binh thường ở nhà chủ cũ, cho em nó them mồi tươi nhé rồi nắn từ từ theo chế độ ăn của mình, Bác sắm cho nó con vợ (tốt nhất Bác xách em nó đi theo đến quán ốp với mái xem em nào hợp nhất thì xách về), sau đó bác ốp mái với trống và treo nơi thật yên tĩnh, theo như Bác nói ở nhà chủ cũ rất yên tĩnh vì thế về nhà Bác nhiều người (có thể không sao) nhưng do xe cộ nhiều nên em nó sợ đặc biệt là tiếng còi xe (Mi thuần nhưng đôi khi vẫn sợ âm thanh lạ và to). Túm lại bjo là Bác sắm cho nó cô vợ, treo nơi yên tĩnh và chăm theo chế độ cũ rồi đổi lại dần dần, tăng mồi tươi. Chúc Bác thành công với em nó nhé.:x

Last edited: 5/12/11
    chimbochao, tiencuong and vuongvnn like this.
  16. Concago

Concago Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    Bác hỏi lại chủ cũ xem, chắc lạ nước lạ cái đó bác, cố ghắng vài bữa xem sao.

17. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    có gì nan giải đâu nè,đổi chủ đổi nước nuôi,đổi môi trường sống,em nó bị như vậy là bình thường,bạn nuôi thêm 1 khoảng 1 tháng nưã xem sao,lúc đó nó có phang như ở nhà chủ trước ko?

tiencuong and vuongvnn like this.
  18. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Em nó đã về nhà Callme sáng hôm nay rồi ợ
    Cháu nó về nhà em nó hót như chưa bao giờ được hót, vì ở nhà em nó có ....bạn nên chắc nó mới ....vui như thế:))
    Mai mốt em quay cái cờ líp rồi pots lên đây mời các bác thưởng thức ạ

tiencuong and vuongvnn like this.
  19. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    hì hì nhà bác callme hợp đất với em nó quá, ở nhà em thì mặt đần thối chào cờ cả ngày :D

Callme, tiencuong and mavanz like this.
  20. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Trời đất ! nuôi Mi thì phải kiên nhẫn ko nên nóng vội >>> Sang Top Cộc đuôi của Boyht mà xem... Chơi là phải kiên trì như vậy mới thành công bạn ah

Mà cũng chẳng hiểu sao giống như Le minh son và bạch mi vuong nói.. công nhận Mi Hà giang, cao bằng về HN chả hiểu tại sao rất nhiều con tụ nhiên mất hết lửa trong 1 thời gian dài

Callme and tiencuong like this.