Nan qua' huhu!

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi nbthanh88, 5/11/07.

1. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chẳng hiểu sao mấy hôm nay em HM ButterFly của em tự dưng bạc hết màu cho ăn mà không ăn . vây không xòe cứ cụp hết vào nản quá có ai biết nó làm sao không guíp em với các bác ơi . lo lắng quá .huhu:crying:

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em cũng không nên lo lắng quá. Mấy bữa trước cá HM Của anh cũng như vậy nè. Anh liền mua thử mấy con cá mái rồi để sát bên cạnh cá trống. Mấy ngày sau thấy nó sung lên hẳn, cho kiếng vào là sừng vây lên liền. Anh nghĩ em nên thử phương pháp này xem sao, nếu thấy tiến triển gì thì báo nha!
    Chúc em thành công!

3. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Lạnh quá đấy, mấy hôm vừa rồi nhiệt độ chỉ khoảng 20 độ thôi
    Cá betta tuy rất khỏe, nhưng chịu lạnh không giỏi lắm đâu. Thường thì người nuôi cá ở HN vẫn bị tổn thất tương đối vào mùa đông đấy.
    Mùa này thì nên để chúng vào chỗ nào ấm áp 1 chút. Sưởi được thì càng tốt.

4. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cái này một phần vì cá bị stress nữa bạn àh cứ thử cho nó ở chỗ thoáng người và cho lá bàng
    nếu căng thì cho kè mái

5. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Vinhrau nói quá đúng đấy. Mùa lạnh ở Hà Nội cố gắng làm sao để cho cá sống sót đã là giỏi lắm rồi.

6. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    cảm ỏn các bác nhiều nhé hôm qua em sợ nó die quá hôm nay thấy đỡ hơn rồi nhưng vẫn không đuợc như truớc trông cu cậu vẫn lờ đờ có vẻ buồn chắc thèm mái hixhix

7. HMhawaii

HMhawaii Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử tìm lá bàng ngâm nước cho cá xem sau. Chúc bạn chăm cá thành công.

8. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Sao rồi em, có tiến triển gì chưa. Cá trống đã dạn lên chưa vậy?

9. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    ui cảm ơn các anh nhá mấy hôm nay cá của em tiến triển tốt hơn rồi . chắc tại mấy hôm nay HN ấm dần lên. màu của nó đã đỡ nhạt hơn trước. em chỉ thay nước và cho 1 ít muối vào thôi. em co nó ăn thức ăn dạng viên đuợc cán nhỏ ra. vì sợ đang yếu cho ăn giun nhỡ bị sán thì toi. ^^

10. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Con buterfly anh để cho à ??? Mai qua anh tặng cho 1-2 con HM nữa mà chơi, anh ko chăm được nhiều, chết thì uổng lắm.
    Anh đang chăm đàn cá con khoảng 3-400 chú. Được 10-15 ngày rồi. Đang cố nuôi lớn. Nhờ trời chúng nó vẫn còn sống cả, tỉ lệ chết gần như là 0, nhưng ko thấy lớn gì cả, vẫn bé tí tẹo.
    3 con HM đỏ của anh chết 1 con (do ko chăm chút), 2 con nữa hơi bị rách vây anh cũng cho ông bạn rồi.
    2 con PK trắng và xanh cũng chết rồi.
    1 con HM trống xanh cực đẹp anh cho ép để 5-6 ngày ko thay nước, khi nhìn lại thì eo ôi, vây rách lả tả, chỉ còn vài cọng vây trên người, thấy tội nghiệp nên anh thả ra hồ.

11. dungnth

dungnth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác ngoài đấy nuôi Betta cực khổ nhỉ,mình trong này nhiệt độ tuyệt vời không bị chết em nào,mấy bữa nay trời cũng lạnh mà nhiệt độ trong hồ chỉ 30 độ :confused: ...kinh...

12. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác Phú ép cá lên tay quá......Nhưng cá của anh 02 tuần mà vẫn như vậy thì còi rồi. Anh phải bổ xung thức ăn cho chúng đi...đợt trước bọn cá nhà em cũng vậy bé tẹo ...khoảng 4-5 tuần thì chỉ còn cỡ 10-15 em.Đàn cá con đông vậy share cho em một nửa, em nuôi cho...khi nào lớn em share lại cho . Không nên để hết trứng vào một rọ anh ah. Mà cá cha à mẹ của bọn này đẹp không vậy hả anh Phú???? Theo em quan sát thì cá con không phải cứ chết là nổi lên đâu. đa số chết ở dưới đáy 1-2 hôm sau thì mất tích.(Bầy cá của em có độ 100 con thôi... được 3.5tuần to bằng ruột bút bi rồi).Bác đưa em nuôi vỗ cho....không thu phí...chỉ thu cá thôi!!!!!!!!!

13. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá anh được 2 tuần rồi, hôm qua anh ngó thử 1 đàn trong bể xi măng nhà anh (bể bé thôi, có rong có rêu) thì thấy bọn trong đó to hơn 1 chút. Thế là anh thả hết cỡ 3-400 con trong hộp nhựa vào bể xi măng. Thấy chúng nó bơi lội có vẻ thích hơn, thoải mái hơn.. và quan trọng là mình ko phải thay nước nữa.
    Mà rêuca vỗ béo chúng bằng gì vậy, bổ xung thức ăn là bổ xung cái gì ???? phải cụ thể chứ, lại giấu nghề à ??? Share kinh nghiệm cho anh em nhé.

14. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    hé hé thế thì vui quá chắc hè năm nay có đủ cá chơi roài anh phú cố lên ^^! mà anh ép cặp cá nào vậy

15. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    anh ép 2 cặp tím với tím, xanh với xanh. 2 cặp màu thuần.

16. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    em cũng đang dọn bể để làm cái tổ tập ep nhưng vẫn chưa có cá để thử .thứ 6 này giang bay vào SG em cũng gửi 1 cặp plakat để ép rồi .còn em cũng định qua nhà anh rồi nhưng hok biết khi nào anh dỗi nên em hok dám qua ^_^

17. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hê bác phú ơi bác nuôi mát tay thế cả ổ cháu hình như còn 1 con cũng to to rùi hì
    đen kinh
    có con nào ngon bác kêu cháu lên lấy nha

18. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá lớn mình sẽ share hết cho anh em. É nhưng mà nói trước bước ko qua được đâu. Hiện giờ còn quá quá sớm để kết luận là có nuôi được hay ko. Cá con thường chết từ 3-20 ngày đầu, sợ nuôi đến ngày 19-20 thì cả ổ quay cu đơ ra chết hết.

19. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    úi anh đừng nói thế anh phải nuôi sống chứ . để em còn học hỏi KN em đang chuẩn bị tập làm 1 mẻ nhưng chuẩn bị HN lạnh như đóng băng rồi cũng hơi sợ dạ này em cũng hơi bận. nếu không em sẽ sắm 1 cái máy sưởi để phục vụ mấy baby ^^!