Nano Reef

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi tôm tép, 12/2/11.

1. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    nhà em nhỏ ko có đủ ko gian, em muốn làm một hồ cá khoảng 70l trở lại có cách làm ko ạ , các bác giúp e với ?

2. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    được bạn mình có hồ 70l nuôi gần năm nay rồi, đồ không gì nhiều chỉ lọc tràn vậy thui ah chủ yếu 1 tháng bạn thay nước đều là ok, mua them đồ ăn cho san hô là ok vậy thui

3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    70 lit thì cũng nuôi được bạn à, nhưng chỉ 1 vài loại dễ sống và chịu được sự thay đổi liên tục của môi trường. Chúc bạn thành công

4. tôm tép

Thích đã nhận:
    54
    em chỉ định nuôi 1 it đá sống và rong biển thui (mấy con tép nữa ). Có loai san hô nào sống dc trong hồ 70 ko anh ( ko cần đèn càng tốt) :))

5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nút mực, chôm chôm là hai loại e biết , bác thử nghiên cứu xem sao

6. tôm tép

Thích đã nhận:
    54
    pác thử pót hình e nó lên đi .e chưa nghe 2 loai này bao h. với lại e ở cần thơ kho kiếm mấy loại đó lắm

7. coua

coua Member

Thích đã nhận:
    5
    e có cái bể 45x 45x 45 kính 8 li ko biết có thể làm 1 bể nước mặn nhỏ ko biết như vậy có đc ko ạh và nên nuôi những loại gì cho phù hợp ạh, rất mong đc các a tư vấn

8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bác tìm suncoral nó ra ngay ý mà.
    với hồ 45x45 vuông thì bạn có thể nuôi đc vài cục san hô bé và 2 con cá nhỏ. san hô thì thích loại nào thì mua loại đó miễn là nhỏ ví dụ như bèo, cúc áo, sọ, quỳ dừa... cá thì làm 1 đôi nemo thế là xong

9. tôm tép

Thích đã nhận:
    54
    e cũng thix quỳ dừa .thế này hợp tủ em. suncoral khó chơi ,ko đủ tiền mua thức ăn với thuốc ( e dag nghèo )

10. Zudeme

Zudeme Member

Thích đã nhận:
    10
    Cá nhân Z khuyên bạn nên nuôi san hô - vừa đẹp vừa dễ chịu hơn rong tảo biển. San hô họ Favia là loại khá đẹp và rất dễ sống (search google để biết hình dạng nhé, Z không biết tiếng việt gọi là gì), vì loại san hô này có thể tồn tại trong môi trường nước bẩn và điều kiện sống nghèo nàn bao gồm cả chất lượng ánh sáng. Các loại nấm cũng không cần đèn nhiều.
    Chơi với rong tảo biển như sài con dao hai lưỡi. Ở đây Z có một số chọn lựa cho bạn:
    - Các loại cỏ biển như Turtle grass, Shoal grass, Manatee grass... : mọc cao, đòi hỏi ánh sáng mạnh, cát nền ít nhất 10 cm và cần bổ sung dinh dưỡng tràn ngập... >> theo cá nhân thì nuôi cái này trong bể nhỏ chỉ tổ tốn công vô ích về cả mặt thẩm mỹ lẫn chăm sóc phí.
    - Các loại rong tảo họ Caulerpa: cần ánh sáng vừa, lan rất nhanh và một khi chúng đã ùa ra chiếm đóng hết đá sống thì rất khó kiểm soát. Không có loại cá ăn rong tảo nào có hứng thú nhâm nhi họ rong này. Cách duy nhất để triệt phá tận gốc loại này là dùng sên Oxynoe. Caulerpa có nhiều chủng loại với hình dáng đẹp mắt như dạng chùm nho, lông chim, dương xỉ, lá bèo..., góp phần hấp thụ nitrat và phốt phát giúp nước trong lành. Nhưng một khi bạn tắt đèn hoặc khi chúng qua đời, chúng sẽ di chúc lại cho bạn toàn bộ lượng chất độc đã hấp thụ. Giây phút trao trả tài sản thiêng liêng đó có thể đầu độc bất tử toàn bộ bể cá. Nạn nhân đầu tiên sẽ là tôm cua vì chúng rất nhạy cảm với môi trường thay đổi đột ngột. Để đèn 24/24 và bổ sung dinh dưỡng thường xuyên là điều bắt buộc khi nuôi loại này.
    - Tảo đỏ như Halymenia, Gracilaria, Laurencia...: đẹp mắt, sinh trưởng ở nơi có ánh sáng yếu, mọc trên đá không cần cát nền, rất thích hợp với dáng em ủa quên với bể cá của bạn. Vấn đề duy nhất bạn cần quan tâm ở đây là phải bổ sung Magie, sắt, i ốt liên tục và dĩ nhiên - nitrat và phốt phát cũng cần thiết
    - Tảo đỏ họ Rhodophyta: đẹp hơn bọn trên nhưng cần ánh sáng mạnh, bổ sung sắt và calci
    - Tảo Ulva: Cần ánh sáng mạnh, tuy góp phần cao cả trong sự nghiệp lọc nước nhưng chỉ là một dải lụa màu xanh không có giá trị về mặt thẩm mỹ trong bể nano.
    - Rong tóc Chaeto: cái tên nói lên tất cả. Điểm mạnh là lọc nước rất cừ, khi chết hoặc tắt đèn không bàn giao lại nitrat và phốt phát cho khổ chủ như bọn caulerpa => xuất sắc trong vai tì nữ à không trong bể lọc, nhưng Z nghĩ bạn không muốn thả một mớ bùi nhùi xanh lè xanh lét vào trang trí bể chính của mình đâu nhỉ ^^
    Chúc bạn có bể cá đẹp và vừa ý

Last edited: 9/3/11
    tôm tép and maotien like this.