need help

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ComeBack, 23/7/10.

1. ComeBack

ComeBack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hjx, mấy anh giúp với, thực tình là em nóng máu quá rồi. Sự là chiều này em mới lên Cao Quý vác bầy cá mới về để bổ sung quân số vào bể, các khâu thích nghi nước, xử lí nấm em đều đã làm xong hết rồi, nhưng khi thả vào bể thì cái thằng ở trong bể nó nổi máu côn đồ, dí đánh tan tác cả đàn, em quên tên nó rồi thân nó có 3 sọc đứng theo người trắng đen đấy ạ, thế là em phải vác hết nào là mặt khỉ, đào, chim cờ, bắp nẻ, chim xanh xuống bể lọc hết, mấy con đó to nên dễ vớt, còn con chẻm bông vớt hoài không được, bị con đó đánh tét cả thịt ra, h` sắp die rồi. Còn cái thằng côn đồ thì em cố bắt hoài không được, nào là mồi nhử, lòn tay, lách vợt nguyên cả buổi chiều, em thề là em mà bắt được nó ra thì em đập chết nó, các anh có cách nào chỉ giúp em, không là mai em dọn hết đá sống đá chết, gạch, san hô gì hết để lùng cái thằng md đó dc mới thôi. :mad:

2. striker

striker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    cá này là cá ngoại? giá khoảng nhiêu tiền cho mình thêm thông tin có thể mình giúp được gì cho bạn, tot nhat cho minh tam hinh thu xem dc khong

3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    hix em nghĩ con của bác là dòng rô đá. con này mà ở trước trong bể thì đừng hỏi nó chơi bài ma cũ ma mới. tốt nhất bác bắt nó ra khẩn cấp và đừng chơi mấy loại hề, domino... cá tạp

4. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Tình hình thế là nghiêm trọng đấy, đã báo phường chưa vậy ? =))

5. SG_Blue

SG_Blue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chắc là dòng họ thia này rồi....

6. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    con rô đá đấy nguy hiểm lắm trướ mình bị một lần rồi .bạn phải với nó ngay ra ko thì nguy to

7. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Mình chưa xem ảnh mà mình đã nghĩ ngay tới thằng này .Thằng rô đá này giữ lắm phát lệnh truy nã đặc biệt ,trục suất ngay,nếu bể có đá có khi bạn phải dỡ đá ra và vớt thì mới hy vọng sau này nuôi được các loại cá khác.Chúc thành công.

8. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    To SG-Blue: Vâng đúng, cái thằng md ấy đấy.
    - Tình hình là sáng này em đã tháo bỏ hết đá ra để bắt nó nhưng vẫn không được, vì còn mấy tảng trong bể rất to, có dính cả bèo nên không lấy ra được, nó thì cứ rút vô mấy tảng đó. Nản nó quá rồi, bây h` nó không đánh con chẻm bông nữa, may mắn con chẻm bông vẫn còn sống sót nhưng thương tật đầy mình ( lòi cả thịt ra). Em vừa vớt 1 con đào + mặt khỉ + chim cờ lên bể chính, bị nó đánh quá trời, em phải lấy vợt chặng lại cho nó không bay vào cắn, h` để cái vợt ngay trong hồ cho mấy con đó trú, con rô đá này thấy vợt nên không bay vào nhưng vẫn khoái đánh lén. Nãy con đào bơi ra khỏi vợt, nó bay vào cắn tới tấp, con đào chắc nó nóng quá chịu không nỗi đớp lại mấy cái, ảnh chạy te đuôi. bây h` còn mấy con ở dưới hồ lọc nữa, em chờ vài ngày nữa rồi vớt lên, cho nó tỉnh táo, thích nghi nc' rồi lên đẹp loạn thằng này. Còn thằng md đó h` chắc phó thác cho trời thôi chứ em thua nó rồi, h` có bắt chắc phải rút hết nước ra mới bắt được.

9. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bác mua ở Cao Quý nào vậy.
    Hôm qua em cũng ra ngoài THD mà đâu có hàng đâu.

10. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    theo Dan thì trước tiên đem bầy cá đi qua một hồ khác (Nhờ ai giữ giùm hay làm cái hồ tạm). Hút hết nước ra,lấy con cá kia ra trước khi làm thả bất kỳ con gì vô. Vì ngày nào còn con cá đó trong hồ, là vấn đề còn tồn tại. Bạn bỏ những con cá khác vào thì chỉ làm vật tế thần và làm hư nước hồ thôi. Sau khi làm xong thì đừng vội mang cá thả vào hồ lại, vì một khi bạn lấy đá ra là quậy phá hệ sinh thái của hồ, nên bạn hãy nên chờ một thời gian và chịu thay nước, cho vi sinh, cho hệ sinh thái trở lại bình thường rồi mới từ từ bỏ cá vô.
    Chúc thành công.

Last edited: 24/7/10
  11. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    To mapdet : Cao Quý 808 THD chứ Cao Quý nào bác, hôm trước em lên cả tá ra đó mà ...

---------- Post added at 07:11 PM ---------- Previous post was at 07:09 PM ----------

tình hình là em đã bắt được con cá đó ra rồi, gỡ hết đá ra mới được, hồ giờ đục ngầu, phải chi em lên đây nghe lời anh Dan sớm, h` thả cả bầy vào rồi mới chết . Mà có cái bịch men vi sinh sáng h` đi vòng vòng mấy tiệm cá gần nào cũng bảo ko có bán, h` mà phóng xe lên Cao Quý hay Nguyên Thông thì xa bỏ bà.

12. striker

Thích đã nhận:
    18
    thì ra là em rô đá, lúc đầu tưởng em thái hổ cơ chứ :))

13. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    thái hổ nuôi nước mặn àh bác :laughing:.........................................................

14. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    sao bạn giống y hệt mình lần trước

chúc mừng bạn đã bắt được tội phạm nguy hiểm

15. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    có đó nha. Thái Hổ nước mặn ai bảo không có. Bác thử kiếm đi. Em đã mục sở tại rồi đó. Nó dữ kinh lắm đó. Chỗ bán cá mà em thấy họ bỏ chung con thái hổ đó với một cá nhám cỡ nhỏ.( chắc phải vậy nó mới không quậy). Chủ tiệm bảo hồ thả hai thắng nhóc đó giống như một lò axit sinh học dzậy đó. Cứ em nào đuối quá thì cho chúng nó xử lý giúp. hehehe

16. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Bro tắt đèn đi. Mở đèn là nó thấy cá là nó côn đồ à. Tắt đèn rồi kiến đường bắt nó từ từ. Còn nếu ko được thì chắc phải lấy đá ra hết thôi.

17. striker

Thích đã nhận:
    18
    lần sau bác ra tiệm cá hỏi chủ tiệm có con thái hổ thì mua về nhà nuôi thử đi nó ăn cực mau, với lại em chơi cá biển chắc em biết, cá biển và nước ngọt trùng tên thì đâu có gì lạ đâu bác. Chúc bác sớm ngày bắt được em rô đá kia.
    Thân

18. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Em cũng khuyến cáo các bác về một loại mờ em cũng vất vả. Không biết có bác nào bị như em, nếu chưa thì cũng rút kinh nghiệm nhá. Hôm ra tiệm cá mua em bác sỹ, anh chủ tiệm hỏi lấy sỹ thái hay VN. Em nhẩm bụng chắc bác sỹ thái phải giỏi hơn VN (Tư tưởng sính ngoại) Ai dè về nó cứ đeo bám con bắp nẻ nhà em, nó rỉa vào mang liên tục, làm xước hết mang và nhất là gây ức chế cho em bắp nẻ. Nhìn xót ruột quá, lại dỡ đá ra vớt cho biệt xứ xuống ngăn lọc chơi với máy bơm. Bác nào thích em kỷ niệm nhá :D

19. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    :laughing: cái trường hợp con bác sĩ em bị rồi :laughing: em thấy nó cứ rỉa con mặt khỉ với con bắp nẻ, tưởng 2 con đó bị nấp, ai dè ngày hôm sau con mặt khỉ lờ đờ sắp chết, em vớt ra thì không còn miếng nhớt, bỏ 2 tiếng đồng hồ vớt con bác sỉ ra vớt xuống bể lọc, cách đây là 2 tháng rồi, bây giờ nhìn xuống bể lọc thì không thấy con bác sỉ đâu nữa, cũng không biết là nó đã biến đi đằng nào. Còn thằng rô đá đã bị kết án tù chung thân vì hành hung người trái phép ở khoang bơm nhà em rồi, ai thích em tặng con rô này cho đấy. :devil:

20. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Có khi vẫn còn đấy bác ợ. Em cũng như bác tìm mãi chả thấy nó đâu, hôm qua thức muộn đèn nuôi dong bật lúc đêm ngó vào thấy em nó lại bơi ra nhìn tội nghiệp ghê, cho tí cơm tù thấy em nó vẻ tủi thân không ăn. Có khi giải phóng em nó ra sông TÔ LỊCH em nó có cơ hội ra sông HỒNG rồi về biển :D