Nền ADA bị rêu

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi hoavinh108, 6/11/06.

1. hoavinh108

hoavinh108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    HỒ em setup được chừng hơn 2 tuần, hôm thứ 3 tuần trước thì thấy rêu xanh bám trên mặt kính, có cạo đi 1 chút, rồi hôm qua cạo sạch cả 3 mặt kính. Lúc đó không để ý đất nền như thế nào.
    Hôm nay để ý kĩ thì thấy phía tiền cảnh, có nhiều hạt ADA bị rêu xanh bám vào. Và có chỗ kính (phía sát nền) có xuất hiện rêu nâu bám vào (em đoán vậy vì phần kính này nhìn hơi bị ố ố, không như kính bị rêu xanh bám vào).
    Xin chỉ em cách diệt 2 loại rêu này.
    Sẵn tiện cho em hỏi, trân châu nhật của em, có nhiều cây em thấy có vết đen viền xung quanh lá? Xin hỏi là cây bị gì?
    Cám ơn.

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    CÁi vụ rêu trên mặt kính là do bạn để đèn quá sát kính thôi. Mà hồ bạn mới 2 tuần tuổi bị rêu là điều dễ hiểu vì hệ sinh thái chưa ổn định lắm. Ngoài ra còn rất nhiều vấn đề nữa. BẠn phải chụp hình post lên chứ hỏi vậy ai trả lời cho nổi.

3. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hihi,khó nói quá HV à,hay HV chụp hình rõ post lên cho bà con chẩn đoán nhé.Nhân tiện thì cho thông số bể lun nhé(lọc, đèn,cây cối,...)

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    hoavinh108 lại mở topic không hợp với ý của bạn cần hỏi rồi: Nguyên nhân hồ bị rêu đâu phải do nền ADA. Mình cũng đang dùng ADA nhưng nguyên nhân hồ bị rêu thì Akira đã trả lời bạn rồi, chắc chắn không phải do nền ADA mà là do hồ mới Setup nên chuyện bị rêu là lẽ thường. Khi môi trường trong bể của bạn đã ổn định thì rêu hại sẽ tự biến mất. Bạn có thể sử dụng cá bút chì và tép mồi ăn rêu để trị trong thời điểm này.