Nền ADA làm nước bị vàng ?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Sword, 8/11/08.

1. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em sử dụng nền Nham thạch + ADA để trồng toàn bộ TCCB, khi châm nước vào thấy dưới nền có nhiều bọt khí bám chặt vào ADA khi ấn vào thì bọt khí này bay thẳng lên, 1 ít ADA cũng bám theo làm cho ADA bị bay lung tung trong bể, và trên mặt nước. Không hiểu sao, sau khi trồng cây, em đã thay 2/3 nước mấy lần để nước được trong, vậy mà từ sáng tới giờ, nước thì đã trong hơn, nhưng toàn bể lại bị phủ 1 màu vàng trông rất kinh (Có lẽ là nước bị vàng) các bác chỉ giúp em cách khắc phục điều này với ạ. Không lẽ ứ phải thay nước hoài, TCCB sao chịu nổi :(

2. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác đang xài ADa hạt màu đen có số ký tự la mã phái kô.nếu là loại này thì phải chụi khó thay nước thường xuyên cho đến khi nào trong thì thôi.

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Tại em vào nước hơi vội vàng, đúng ra trước khi vô nước nên dùng bình xịt làm cho bề mặt của nền ẩm thì sẻ đở bị bọt khí hơn, hiện tương này vài hôm sẻ hết khi hạt ADA ngậm đủ nước.
    Còn nước hơi bị vàng có thể em rữa nham thạch không sạch nên nó ra màu như vậy,còn vấn đề nước đục chưa được trong có thể hệ vi sinh chưa đủ chờ thêm vài hôm nửa là trong thôi, vì khi set up hồ dùng nền ADA có thêm 1 bịch vi sinh dạng bột mà thường ta không để ý không dùng nên vài hôm nước sẽ trong thôi, còn 1 cái nữa không biết người bán có bán đúng loại ADA cho bạn không hay là dùng hàng nhái....

4. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Cái này tên tuổi là gì vậy. Mình setup 2 lần rồi có thấy gì đâu ?

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Mình thường chơi nền ADA nên mình biết cái này để vài hôm nửa mình sẻ lấy cuốn sách về mình sẻ cho cái tên của nó cho anh em biết, thường mình set up 1 hồ mình rất hay cho những cái này vào anh em ở SG thường gọi là DOPIN, còn tên thật vài hôm nữa mình sẻ cho bạn biết.

duyhoian thích bài này.
  6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Sản phẩm vi sinh của ADA có tên là bacter 100 , nếu không có vi sinh này cứ sử dụng các loại vi sinh sẳn có : bông lọc cũ từ các hồ thuỷ sinh ổn định khác , vi sinh từ các sản phẩm Việt nam cũng tốt và dễ kiếm ! Nước sẽ trong sau khi hệ vi sinh phát triển tốt : có thể trong vòng nửa tháng !
    Đất nền Aquasoil thế hệ 1 : nước vàng là đặc trưng của sản phẩm này , thay nước quá nhiều cho nước hết vàng cũng đồng nghĩa với việc loại bỏ nhiều đặc tính mà nhà sản xuất đã đưa vào sản phẩm !

Last edited: 9/11/08
  7. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392

Cái này của ADA được đựng trong 1 cái lọ và có thìa bé tý

8. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    doping mà anh Hoàng nói là 1 bộ 5 sản phẩm của ADA giúp ổn định hệ vi sinh lúc mới set up nền gúp khởi tạo hệ vi sinh cho hồ nhanh chóng

9. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Doping ? Hí hí , ít khi thấy mấy cái hồ xài doping udate thường xuyên để thấy tác dụng của nó ghê !

10. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Nếu bạn xài ADA Amonia thì đúng là đặc trưng sản phẩm có nước hơi vàng. Còn hàng Amonia II thì đã khắc phục được việc này nhưng đó ko phải là 1 nhược điểm mà theo mình màu vàng ADA nhìn nature hơn

nhixuan thích bài này.
  11. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đây là một ví dụ mình không xài doping và xử dụng nham thạch Việt nam lót bên dưới nền .
    Ảnh chụp phía sau lưng bể .

12. ADA Đen

ADA Đen Member

Thích đã nhận:
    1
    Rễ trắng ko ah2, nhìn đã ghê. Chứng tỏ hồ bác TruongThinh hình thành hệ vi sinh khá ổn định và mạnh. Anh cho em hỏi đây có phải là kích thích vi sinh từ các sản phẩm của Việt nam như bác nói ở trên ko hay hoàn toàn chỉ là Nham Thạch và ADA amazonia

13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Mình xài vi sinh ' tự có ' : vật liệu lọc từ hồ cũ đã ổn định . Nếu xài các chế phẩm đặc dụng thì cũng được , miễn là dễ kiếm và biết chắc nó là cái gì và cần thiết hay không ?

14. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ôi chết, đợt vừa rồi không để ý đến topic này nên em thay nước đều đặn 1 ngày 1 lần, và nước đã bớt cái màu vàng đi. Nhưng ko biết vậy có sao ko các bác nhỉ, nghe bác truongthinh nói là thay nước nhiều làm mất các đặc tính của ADA đi em lại thấy lo lo. Hic, hi vọng là ko sao, từ mai sẽ để yên ko thay nước nữa T__T hic

15. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tiện đây các bác cho em hỏi có cách nào xử lý những mảng bụi bám trên lá ko? Em vật vã với cái bố cục mãi, khi hoàn thành rồi thì bụi ADA bay tứ tung đọng trên dáy và cỏ. Giờ phải làm sao đây :(

16. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Hì, mình nghĩ thay 1 thời gian đầu cũng ko sao, vì ADA nhả đều theo thời gian, chứ nhả nhiều 1 lúc rồi thời gian sau ko nhả thì chắc thương hiệu cũng ko nổi tiếng như bây giờ. Bạn ko nên thay quá nhiều là đc. ^^
    Chúc vui.

17. whitesnow

whitesnow Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thời gian đầu mới setup nên thay nước nhiều vì lúc đó cây chưa phát triển được nên ko hấp thụ được hết dinh dưỡng trong nước --> dễ bị rêu,tảo lắm :D ,muốn nước nhanh hết vàng trong thời gian đầu này thì bác cho than hoạt tính vào lọc nhưng cảnh báo là nó sẽ hút dinh dưỡng của nước đấy,cái này cho lúc đầu thôi,về sau tớ chỉ lọc bằng mỗi sứ lọc :D

18. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    váng bụi trên lá thì mình dùng cây cọ nhỏ vừa quét vừa hút nước ra,mình đã từng thử rồi,bạn làm như vậy thử coi

19. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    các bạn đừng quá lo lắng như vậy hồ mới set nên cứ đúng quy trình mà làm còn nước đục là đương nhiên rùi sau 3-4 tuần thì mới bít dc ,như pac trương thinh nói đó đừng thấy nước đục rùi ngày thay nước mấy lần như vậy mất hết dinh dưỡng và vi sinh trong quá trinh hình thành, cho thêm các loại thuốc giúp tạo vi sinh phát triển
    sau cơn mưa trời lại sáng mà ,đừng sốt ruột mà hỏng chuyện đó ,váng trên cây cứ mặc nó sau này cho mấy con bống vào nó dọn cho ,sợ lúc đó ae lại cho sạnh quá ko giống với nét tự nhiên iwagumi
    bể mình lúc trước cũng trong tình trạng như vậy sảu-4 tuần nước trong vắt cây sạnh quá đành phải bắt mấy e bống ra
    bùn nỗi sạnh quá có người đến chơi lại nói là cây giả giờ TQ làm như cây thiệt mà cây mình thì thiệt 100%

rocking thích bài này.