nền ADA và DBO các bạn jup.........

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi dung troc, 15/7/08.

1. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đần mặt ra một lúc m quyết định sẽ dùng công thức và cách setup nền hồ thủy sinh của mình như thế này#:-S.hồ 1m6-43-65=dài+rộng+cao.rất mong các pro cho ý kiến.cần phải bổ xung j thêm và cho m hỏi luôn nền hồ như vậy phân nhả chậm được lâu ko ạ.tuổi thọ của nền hồ ước chừng dùng được bao lâu.rất cảm ơn ........[​IMG]

2. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    cho m hỏi thêm.với phân nền như vậy đã đầy đủ dưỡng chất cho cây cối có phát triển tốt ko.mình dùng 4 bóng attman hồ có co2....các pro giúp nhiều.....

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Mình không biết Miền Bắt thế nào nhưng Miền Nam không có 1 ai dùng như bạn đâu nha, Dung Troc ơi hảy làm 1 cái nền trên diển đàn hướng dẩn vừa hiệu quả vừa đở lo nha bạn, còn làm nền như bạn vừa tốn tiền mà không hiệu quả, đâm ra bạn là..........

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    BG thấy mặt cắt các lớp cấu tạo nền của bạn có vài điều theo BG là chưa ổn, BG xin góp ý dựa vào những kinh nghiệm tìm hiểu trên Forum nhé:
    + Lớp dưới cùng sát đáy kính có tác dụng tạo độ thông thoáng cho nền, bạn có thể sử dụng nham thạch hoặc cát vàng, dày khoảng 1,5 - 2 cm nếu bề mặt nền phẳng, còn nếu bạn muốn tạo độ cao thì có thể đổ bao nhiêu tùy thích...
    + Tiếp theo là lớp dinh dưỡng chính, nếu dùng ADA thì nên sử dụng toàn bộ ADA và lớp trên cùng ko cần rải sỏi hay trộn thêm sỏi trứng, nếu sử dụng nền trộn thì cũng ko nên trộn ADA vào lớp này...
    + Nếu sử dụng nền trộn thì bên trên cần có rải sỏi nhỏ dày 4 - 6 cm để nền ko phôi ra nước, thuận tiện cho việc cắm cây, đảm bảo cây khi mới cắm ko ngập vào lớp dinh dưỡng chính ...
    Ngoài ra bạn ko nên dùng sỏi trứng vì có khá nhiều vỏ sò...
    Bạn có thể tìm hiểu thêm các bài về nền trên diễn đàn, việc setup 1 bể lớn tốn kém khá nhiều thời gian cũng như tiền bạc nên BG nghĩ ko nên đưa ra 1 cách làm mới khi bạn chưa thực sự hiểu biết về nó...
    Chúc vui.

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Làm cái nền như hình anh vẽ...rêu hại sẽ bùng phát kinh khủng vì thừa dinh dưỡng quá..
    *Làm nền ADA:Nham thạch lót dưới cùng hoặc Power Sand,trên mặt trải ADA...đơn giản thế thôi...còn anh muốn dinh dưỡng lâu dài hơn thì trải nhìu ADA hoặc thêm Power Sand..dĩ nhiên càng dày thì nền càng chơi được lâu.
    *DBO:Trộn DBO lớp dưới cùng,trên rải sỏi ba màu..(sỏi nhuyễn)..
    *Nền tự trộn <~~~~~em ko ý kiến vì chưa từng dùng qua :D
    Trên đây là cách làm nền thông dụng nhất trong diễn đàn...
    Chúc anh sớm có cái nền ưng ý :D

6. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    mình cũng tìm trong 4r nhiều rồi nhưng mà thấy khó hiểu lắm.với lại m ko có một số vật liệu như trong 4r đã nói.có a e nào tốt bụng cho m cụ thể một cái nền,như trong hình m vẽ y.rùi làm ơn up anh lên cho a e tham khảo.mình chỉ có ADA và DBO.nham thạch.cát sông.

7. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Theo em bác cứ làm thế này cho dễ: lớp dưới cùng là nham thạch,sau đó trải 1 lớp tầm 2-3 phân sỏi nhỏ, trên cùng là ADA cho lành.Em làm thế mặc dù lớp ADA hơi mỏng cây cắt cắm vẫn lên ngon, tối nay về thử chân trâu.Thấy mọi người trồng chân trâu tốt.Lớp ADA trên cùng càng dầy càng tốt.Chúc bác mau có hồ đẹp.

8. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn có nhiêu đây là quá dư để setup cái nền rồi .
    Bạn bỏ cát sông và DBO đi hai thứ này không cần , chỉ sử dụng nham thạch & ADA .
    _Lớp thứ nhất : Nham thạch , bạn đổ dày hay mỏng là tùy theo bạn , theo mình thì đổ cao từ trong ra ngoài .
    _Lớp thứ hai : ADA lớp này dày tối thiểu 5cm .

9. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vài ý kiến góp ý:
    - nếu xài ADA: dứoi cùng đổ nham thạch khoang 2-3cm, nếu tạo độ dốc thì tùy hỷ, trên cùng đổ ADA và trồng cây, quá đơn giản và nhàn (chú ý: nham thạch rất bẩn và khó rủa sạch, mình thì ko bao giờ rửa vì mất công lắm hìhì)
    - DBO: chưa xài bao giờ nên ko có ý kiến, hình như DBO cũng hơi giống cách làm nền của Aquabase.
    - Nếu bạn dùng Aquabase thì cũng đơn giản và nhàn: nham thạch dưới cùng, 200lít nước/1gói aquabase. aquabase trộn chung với sỏi 3 màu (chừng 1 chậu rửa mặt) rải trên nham thạch, rải sỏi 3 màu lên trên từ 5cm, đổ nước 30%-50%, vớt hết váng, bọt, lắp lọc, thay nứoc 100% chừng 2-3 lần xong đổ nước, cắm cây... đơn giản quá hị hị.
    - nền tự chế: setup thi cũng bình thường nhưng tới khi làm lại thì kinh lắm. tùy ý thích người chơi.
    sơ lược thế thôi cách làm nền có rất nhiều trên diễn đàn đấy, bạn có thể tham khao thêm nhe, chúc bạn mau có hồ đẹp. thân./.

10. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    cảm ơn tất cả mọi người dã jups đỡ và ủng hộ.vấn đề ở đây là m ko có nhiều ADA chỉ có 01 bao 9kg và 7 hộp DBO bể mình lại rộng nữa chứ.1m6+43=dài+rộng.nếu có nhiều $ thì m đã nghe các bạn làm nền=nham thach và ADA rùi.mà tâm huyết lại muốn có một thảm chân châu nhật thế mới nan giải chứ các bạn

11. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Vậy theo mình bạn nên cất ADA để dành cho tới khi nào có đủ thì chơi còn không nếu trộn như bạn thì bao ADA này mất không mà chả có kết quả như ý đâu ( Mất sèng vô lý )

12. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Nếu bạn muốn làm thảm cỏ trân châu thì bạn cứ theo công thức làm nền của anh HOVATEN hay 8x, 9x cũng được mà tại sao mà phải làm cho nó phức tạp mà không hiệu quả d0a6m ra sau này khó mà sử lý rêu hại.

13. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    hehehe

:D:D:Dlần đầu làm nền bể nên m ko biết cứ nghĩ nền càng nhiều lớp thì dùng càng được lâu và dàu dinh dưỡng chú.m ko nghĩ đến chuyện rêu hại.A E cũng thông cảm cho,do chưa có kinh nghiệm và đọc bài chưa kỹ nên hơi:crying::crying::crying:........các bạn có ai biết SDT của a HOVATEN ko nhỉ.cho m với m muốn liên lạc với a ý để nhờ a ý tư vấn.m nhắn tin cho a ý rồi nhưng chắc a ý bận nên chưa thấy a y nt lại...

14. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Mình có số của anh Hovaten nhưng dd của mình thăng thiên roài ẹc ẹc nhưng bạn có thể liên lạc với GHT ( đ/c Tú ) đt : 0904040456 để hỏi . Đ/c ấy cũng có thể tư vấn cho bạn về nền bể hiệu Hovaten đó ^_^

15. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Các cách làm nền tự trộn đều có trên diển đàn mà bạn, có ai biết đường line chỉ giúp cho m nó kìa, còn không thì bạn cứ vào phần phân nền là có đó mà, hảy tự tìm hiểu bạn sẻ có nhiều cái haynha bạn.