nền ADA

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi thang tran, 13/8/07.

1. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình cũng mới tậu được một cái hồ 1x0.5x0.6m, kính 10mm, giá 900.000. ngẫm nghĩ thấy cũng nhiều tiền ghê. bây giờ suy nghĩ đến phần phân nền, theo như các bạn gợi ý thì hồ mình cần # 15 kg ADA. Vây là tiền phân nền cũng bằng tiền cái hồ, đắt quá và gần như là xa xỉ đối với mình cũng như nhiều bạn khác.
    Thế thì mình cứ tiến hành làm nền theo công thức của ban HuungNguyen la hay nhất.

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    đúng là xa xỉ rùi đó bác.
    Em nghĩ dân mới vào nên làm Nền tự trộn đầu tiên, cho bik cách trộn với lại tận hưởng thành wả mình bỏ ra = công sức chính mình. Như vậy sẽ tích lũy nhìu kinh nghiệm hơn cho những lần chơi TS típ theo. Những lần sau có muốn chơi ADA hay gì đó cũng dc.
    mà bác ở đâu nếu ở gần Q.gò vấp thì em chỉ mấy chỗ mua nguyên liệu rẻ cho nè.

3. tí hon

tí hon Member

Thích đã nhận:
    2
    CÁCH CHƠI mới là quan trọng, chứ không phải đang chơi THỨ GÌ.
    Nếu chưa tìm hiểu kỹ loại nền nào phù hợp với mình thì thứ gì cũng trở nên xa xỉ.

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nền cũng phụ thuộc vào mục đích chơi nữa bạn ạ nếu bạn là người có đam mê ham tìm tòi học hỏi thì quả thật nền theo công thức của huunguyen là sự lựa chọn số một của chúng ta còn bạn là người bạn rộn làm một hồ cho sáng nhà sáng cửa thì nền ADA lại toế hơn bởi sự tiện dụng của nó và cũng không cần nhềiu thời gian để chăm sóc lúc trước mình cũng nghỹ như các bạn quả thật đồ ADA là rất mắc nhưng chất lương và sự sang trọng của nó là điều không phải bàn cải bạn ạ;)

5. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng như lời của Chocolate đó bạn ạ, lúc trước mình củng chơi nền tự trộn vì củng thấy ADA đắt quá. Nhưng sau một thời gian thì nền tự trộn làm mình oải vì phải bỏ quá nhiều thời gian để chăm sóc ( bắc đầu hết phân => không ổn định). Nay mình chuyển qua ADA thì hoàn toàn an tâm, chơi hoài được hoài, không còn phải lo, có thời gian thư giản hơn là phải lo đủ thứ. Nói chung đây mình chỉ nói về thời gian cho ra kinh nghiệm vậy thôi chứ tùy mỗi người, tùy mỗi người thích gì thì cứ chơi thứ đó, miễn sao mình tìm được sự thích thú cho mình thôi. Chúc bạn sớm có hồ như ý.

6. chankiet

chankiet Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là lính mới. nhưng mình thích nền tự trộn hơn vì đã chơi thuủy sinh thì phải mê mới chơi mà dã mê thì tự mình làm và chăm sóc mới đã chứ... chú chơi ma nên có sẳn thì còn ý nghĩa gì nữa. phải ko các bạn. mà dã là thanh viên http://www.aquabird.com.vn/ thì phải chơi nền tự trộn và nhờ nhiều sự giúp đỡ của bạn bè thì mới khá

7. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho em xin link bài "nền theo công thức của huunguyen" mà bác nói. Em tìm hoài ko được.Thanks

8. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
  9. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    làm thế tốn lắm bác ạh, nên làm đất nền tự chế rẻ hơn, nhỡ làm hỏng thì ko tiếc. Đấy là chưa tính đến tiền cây, cá, đèn, sủi nhá. Còn làm đất nền, bác nên vào 4rom về làm đất nền đó.

thế thì đắt quá, nên tự làm nền thui, còn mua cây cỏ và cá nữa chứ

Last edited by a moderator: 29/9/07
  10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Nền đắt rẻ còn phụ thuộc vào điều kiện kinh tế của mỗi người nữa các bạn à. Mình ví dụ nhé: lương tháng 1.5tr mà bạn mua 1 nền ADA cho hồ 1m có giá đâu đó gần 1tr (for all) thì là quá đắt nhưng với bạn nào đó có thu nhập 1.000 USD/tháng thì nền ADA cho hồ như trên thì khá là rẻ và hợp túi tiền.

Quan trọng ở đây là cách chơi và sở thích của bạn. Bạn thích nghiên cứu, tìm tòi thì khoái nền tự trộn. Trộn lần 1 không xong thì trộn lần 2, lần 3 đến khi nào có kết quả như ý là thích. Còn bạn là người bận rộn và bạn cần 1 cái hay nhiều cái bể thủy sinh để thư giãn sau một ngày làm việc mệt mỏi thì bạn chọn nền công nghiệp là hợp lý.

Nói chung là: thích gì làm nấy và không làm cái gì mà không phải học hỏi, tích lũy kinh nghiệm cho dù bạn sử dụng nền nào.

Thân, vài dòng chia sẻ với các bạn mới chơi, còn nhiều do dự trong việc chọn nền nào để chơi (vì mình cũng đã trải qua hầu hết các loại nền và bây giờ dừng lại ở nền công nghiệp). Chúc các bạn vui với thủy sinh, thích thú với việc chăm sóc cây cối sau 1 ngày làm việc mệt mỏi.

11. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình ở 348/63/14 Nguyễn Văn Nghi, phường 7 quận Gò Vấp bạn à.
    Mình mua được một bao đất sét ở một của hàng ban VLXD trên đường Nguyễn Oanh ( chưa đến ngã tư An Nhơn), đất này khô, dạng bột, màu vàng, chắc là đất đỏ. Theo bạn thì có dùng được không? mình cũng đã liều trộn chung với tribat và các thứ lại rồi, nhưng còn để trong thau, chưa đổ nước vào.
    Nếu trong hồ mình trồng một số loại cây kèm với TCN thì cả hồ mình trộn đơn giản tribat và cát xây dựng theo tỷ lệ 1:1 hay là chỉ chỗ nào mình dự định trồng TCN thì mình mới dùng nền này, phần hồ còn lại thì mình dùng nền trộn đầy đủ các thứ? Mình đang băn khoăn nên ngưng lại không trộn tiếp. Các bạn giúp mình với.

12. thuytomviet

thuytomviet Member

Thích đã nhận:
    0
    Hay đấy, mình thấy nền tự trộn là hợp lý, nó đúc kết được nhiều kinh nghiệm từ lựa chọn phân nền, cây loại gi, cá loại gì cho bể của mình ngay từ thời gian đầu khi setup bể. Hơn nữa chơi mà, fải bỏ công ra mới thú vị chứ

13. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    theo mình nghĩ nếu khả năng về kinh tế dư giả thì mua phân ADA về sài luôn và tuổi thọ cũng cao cái này dành cho người ko có nhiều thời gian,còn ko thì mua phân về tự trộn theo công thức của mấy bác có kinh nghiệm trên diễn đàn hoặc tự rút ra cách trộn riêng cho bản thân,mình cũng đang tập tọe chơi nên cũng phải tham khảo mọi người nhiều.Cứ liệu cơm mà gắp mắm thôi :D

14. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    ĐỐi với nền tự trọnp, tôi đã dùng qua, thường thì các bác cáo thủ đã trải qua nhiều kinh nghiệm họ biết cách xử lý khi bị rêu, vì bể dùng nền này đương nhiên là phải đối đầu với các loại rêu, nếu cao tay thì thắng được têu và bể càng ngày càng đẹp, còn không thì cây điêu tàn, kính lem luốc..... nói chung là dễ làm người ta nản lòng. Vì đã từng sử dụng 2 loại nền nên tôi thấy cái gì cũng đều có giá của nó cả.

15. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Không có loại nền nào bảo đảm được cho bể không xuất hiện rêu hại cả, ít nhất là cho đến trình độ sản xuất hiện nay.

Ngay trong diễn đàn, chúng ta thấy được nhiều hình ảnh, thông tin về các bể với cùng một loại nền như nền Nhật, Đức, TQ, tự chế...v.v rêu khủng khiếp hoặc gần như không có cọng rêu hại nào.

Qua đó ta thấy nền là một yếu tố quan trọng nhưng không phải tất cả để quyết định về mức tăng trưởng của cây, ổn định của bể, sự xuất hiện rêu hại, mà còn có nhiều yếu tố khác cùng tham gia: nước, lọc, ánh sáng, chăm sóc...v.v.

Ngay cả những loại nền nổi tiếng, đạt độ tin tưởng cao ( công nghiệp hoặc thủ công) không ít thì nhiều đều có những mặt mạnh và nhược điểm, đòi hỏi người chơi đầu tư thời gian quan sát tích lũy kinh nghiệm để hiểu, lựa chọn và phần nào khống chế được nó, tự đưa ra giải pháp hợp lý cho mình với sự điều chỉnh những yếu tố liên quan.

16. Chuột

Chuột Member

Thích đã nhận:
    2
    tiền nào của đó thôi, nếu bác chơi nền tự trộn thì mất thời gian nhiều hơn, cực hơn là nền mua sẵn
    hôm bữa em cũng tự trộn 1 cái, nhưng chẳng ra trò, làm mất hết mấy trăm ngàn tiền....... hixxxxx

17. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Nền tự trôn gì mà mấy trăm ngàn vậy Chuột?
    Vài chục thôi mới gọi là tự trộn
    Nên nhớ bạn xài DBO thì nền tự trộn mới đắt như thế. Mà DBO cũng là đất sét giàu năng lượng rồi.

18. philong2002vt

philong2002vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trích từ bạn ti honCÁCH CHƠI mới là quan trọng, chứ không phải đang chơi THỨ GÌ.
    Nếu chưa tìm hiểu kỹ loại nền nào phù hợp với mình thì thứ gì cũng trở nên xa xỉ. mình cũng đồng ý với quan điển của ban