nền ADA?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi lamvuduy, 3/10/07.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Các bạn cho mình hỏi mình muốn làm nên bằng ADA. vậy mình phải rải ADA dầy bao nhiêu cm để sử dụng được 3 năm, và có rải thêm sỏi cho nền dày không?

2. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Nếu bạn không có ý định rải rỏi lên trên nền ADA thì nên rải dày 1 chút, khoảng 5cm. còn nếu không cứ rải ADA lên trên cùng, khi nào hết thì bổ sung thoải mái

3. Casanova

Casanova Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn tìm mua vài cây Nham thạch rải ở dưới cùng cho vi sinh có chỗ trú, lại vùa tốt cho rễ cây bám vào, trên lớp nham thạch rải vài kg ADA là được rồi, không biết kích thước bể của bạn, nhưng ADA thì bể cỡ 80cm thì dùng cỡ 6kg là quá ổn.sỏi rải ở dưới cũng được nhưng bề mặt của nó không lớp như của Nham thạch, sỏi trơn tuột mà, trong khi Nham thạch có lỗ li ti.

duyhoian thích bài này.
  4. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Cho mình hỏi thêm: Mình có xem trong trang web của ADA thấy giữa lớp ADA và Power Sand có lớp Bacter 100 Clear Super và hãng ADA cũng có bán. Tuy nhiên muốn hỏi các bác: các VL này ở VN có bán ? Nếu thay thế bằng VL của VN thì thay bằng gì hay thôi ko đụng đến ?

duyhoian thích bài này.
  5. Casanova

Casanova Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy các bác trên diễn đàn hay trao đổi với nhau đồ này đấy, nhưng hình như chỉ thấy ở SG là phổ biến hơn còn Hn chẳng thấy mấy ai dùng. không biết cái Bacter 100 Clear Super đó có tác dụng gì nữa

duyhoian thích bài này.
  6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mấy cái mà các bạn hỏi thì mình thường gọi là "muối tiêu" hay "gia vị" vì nó là các chất xử lý nước, tạo vi sinh cho hồ khi mới setup.

Không phải nền dầy là sử dụng được lâu bạn à, nếu muốn sử dụng lâu thì chúng ta phải kết hợp rất nhiều thứ như phân nước, phân nhét và đặc biệt là ít quậy hồ làm cho hạt ADA bị vỡ vụn ra. Mình ví dụ như phân nước chuyên dùng của ADA có tới 3 step căn bản (theo trí nhớ của mình là thế):
    - Step 1: dùng cho hồ dưới 3 tháng
    - Step 2: dùng cho hồ từ 3 đến 1 năm
    - Step 3: dùng cho hồ trên 1 năm

Ngoài ra còn có Brighty K, rồi vô số loại phân nhét, tùy theo loại cây mà bạn trồng để chọn cho thích hợp. Vì thực chất lớp hạt ADA cung cấp rất ít dinh dưỡng cho cây, nó chỉ là nơi để "giữ" cây và tối ưu môi trường cho rễ cây phát triển. Thành phần của nó theo mình biết thì chứa khá nhiều chất xử lý nước. Nếu bạn để ý mỗi lần nhổ cây, rễ cây chui rất sâu, xuyên qua lớp ADA và bám rất chặt vào các hạt nham thạch nằm phía dưới.

7. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình lót 9kg cho hồ 8 tấc thấy nó bt đâu có sao .........mình trải nhạm thạch 6kg dưới và 9kg ADA nằm trên nhiều lúc nhổ cây thấy chúng bám vào nham thạch nhìn đã lắm cơ bác thử dùng cách mình xem sao tùy kích cở hồ nhé

duyhoian thích bài này.
  8. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Hồ của mình dài 100cm rộng 45cm vậy là dùng 10 kg ADA chắc được phải không. Chắc mình làm theo cách rải nham thạc truớc rồi ADA lên trên để đở tốn, còn rải ADA thì ko đủ tiền và chắc cũng ko tốt bàng có lớp nham thạch ở dưới. Sẵn các bạn cho mình hỏi thêm chổ anh cỏ dại có bán nham thạch và ADA không? giá bi nhiêu 1kg mình ở Phan Thiết nuốn biết rõ rồi vào Xì gòn một chuyến.

9. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27

bạn có thể pm cho anh cỏ dại trước xem ^_^, mà theo mình thấy thì hình như chổ của anh ấy chỉ bán nền tự trộn với nham thạch thui còn ADA thì ........bạn có thể qua NT, LXT hay APT thì ...cũng có hết

10. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cho tôi hỏi là ở Hà Nội chỗ nào bán ADA giá hợp lý ? tôi có bể OK rồi,mục tiêu là một em KLHV nhưng chưa đủ đạn dược.Vừa chơi thủy sinh vừa chờ tích lũy thêm vậy.
    Mà chơi thủy sinh cũng sướng lắm cơ!
    Đã có :bể,nham thạch,đá,lũa,đèn,lọc
    Chưa có : ADA,BDO
    Chỗ nào quanh khu Cầu Giấy là tốt nhất vì tiện đường mà .Tks!

11. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tôi cũng đã đọc các bài về nền tự trộn.Các bài đó rất tuyệt vì rẻ,có tính thực tế cao,phổ thông nhưng vì là đứa con đầu lòng nên tôi cũng muốn nắn nót một chút cho mình cảm thấy tự tin.Các Anh em giúp tôi nhé.Chân thành thanh kiu !

12. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Sau thời gian 1 năm bỏ bê hồ rong, nay mình vừa làm lại nền bằng ADA, tuy nhiên 2 ngày qua chạy lọc liên tục và đã thay nước 1 lần nhưng vẫn cứ đục ngầu. Không biết là phải tiếp tục thay nước hay làm thế nào để cho nước trong ???
    Có bác nào có kinh nghiệm về nền ADA, vui lòng chỉ giáo với !!!!

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình cũng mới làm 1 hồ nền ADA, mình thay nước 2 ngày 50%, trong vòng 1 tuần nước trong vắt. 2 ngày là quá sớm để nói. Bạn nên trồng cây, đừng để nền trống nhiều. Mình thấy trồng cây làm nước trong nhanh hơn.

duyhoian thích bài này.