Nền bể ADA - Học tập và trao đổi kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi beansc, 27/12/10.

1. beansc

beansc Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình mới setup 1 bể ADA KT : d 1200 x r 450 x c 500 minh giải 1 lớp đá núi lửa ở giữa sau đó giải 1 lớp cát vàng lên trên rồi giải 6kg ADA lên trên cùng; Xinh các cao thủ chỉ giáo cho mình là với nền bể như thế thì dùng được bao lâu và có phải bổ sung thêm chất dinh dưỡng gì không ( bể của mình chỉ trồng chân trâu cu ba, đại bảo tháp. dáy và cỏ nhật thôi)

2. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Lớp dưới cùng của bạn là gì vậy?
    Bạn cho thêm thông tin về đèn, lọc, CO2 đi, mọi người sẽ trợ giúp dễ hơn

ndl and GHT like this.
  3. hoangbboy

hoangbboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    đá núi lửa là nham thạch hay là gì vậy bạn còn cát vàng là cát xây dựng hả bạn. cát vàng có tác dụng gì trong bể vậy
    bể của bác chơi khoảng 2 gói aqua soil 9lit và 2 gói power sand 2 (lít)
    độ lâu của nền thì tùy vào bạn trồng vào cây jif và mật độ ra sao nữa chứ . nhưng theo giang hồ đồn thì cũng đựoc 3-4 năm đó bạn
    nếu chơi cho có bài bản thì sau khi kết thúc đợt rêu hại thì ta tiến hành châm phân nước để các cây được bổ sung thêm lượng dinh dưỡng bị thất thoát

4. thekop

thekop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Với nền như vậy của bạn chắc chỉ đủ đảm bảo duy trì cho ráy. Với kích thước bể như của bạn mà muốn cây lên căng khỏe và bền nền thì cần ít nhất 3 bao Powersand 2kg, 3 bao ADA 9kg. Như nền bạn nêu trên thì nham thạch có tác dụng đôn nền, cát có tác dụng ngăn cặn, màu của nham thạch phôi ra nước, 6 kg ADA với bể có kích thước như của bạn gần như không có tác dụng gì vì bản thân ADA soil rất ít dinh dưỡng.
    Lời khuyên cho bạn nếu có điều kiện thì full set ADA (thời điểm này HN kiếm full set hơi khó, chắc phải đợi sau Tết dương lịch mới có hàng) còn nếu điều kiện ở mức độ vừa phải thì chơi nền tự trộn có khi mang lại kết quả tốt hơn là cái nền của bạn nêu ra. Vài lời chia sẻ, chúc bạn mau có bể đẹp.

datmoc thích bài này.
  5. SamOrOst

SamOrOst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Với kích thước bể bạn mà trải 6kgADA thì chắc được khoảng 2cm ,hix ,đầu tư thì đầu tư 1 lần thôi bạn ơi ,chơi sang là tiết kiệm