Nền bể cây thủy sinh giá rẻ!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi hovaten, 12/11/06.

1. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bạn cần một hồ thủy sinh giá rẻ ? nhàn hạ ? ko bẩn thỉu ? cây cối đạt dạng trung bình khá !
    1/ chuẩn bị vật liệu cho hồ 1*0,4*0,5m
    - 4 gói DBO
    - 20 kg cát vàng rửa sạch ko mầu ko còn mùi ngai ngải trong nước
    - 20 kg sỏi nhỏ rửa sạch ko mầu ko còn mùi ngai ngải trong nước
    - 20 kg sỏi to rửa sạch ko mầu ko còn mùi ngai ngải trong nước
    - 3 kg phân vi sinh
    2/ các bước thứ tự setup nền
    - đổ vào hồ 4 gói DBO 3kg phân vi sinh tracatu 3 kg sỏi to .
    - tất cả trộn nhiễn và phun nước tạo độ ẩm đến khi cho tay vào hỗn hợp hơi dính vào tay là được
    - lấy viên gạch đầm nền sao cho lúc ấn ngón tay xuống ko lộ kính ra là được
    - khoét bo viền xung quanh đáy hồ 5cm
    - tạo viền cát 3cm ôm lấy phần trộn hỗn hợp
    - tạo viền sỏi nhỏ 2cm ôm lấy mặt kính
    - rải cát lên toàn bộ phần nền trộn dày khoảng 1,5cm ( có bo viền bằng sỏi nhỏ )
    - rải tiếp 2 cm sỏi nhỏ
    - rải tiếp 2-3cm sỏi to
    3/cho nước vào bể và đặt máy lọc như thế nào thì các bạn tham khảo trên 4r
    4/ chú ý .
    - lũa,đá cho vào nền để ở trên lớp sỏi nhỏ .
    - cắm cây giữa tầng sỏi nhỏ và sỏi to .
    - tháng đầu tiên ko nhổ cây chỉ cắt thôi
    - nếu muốn nền nhả chậm thì tăng độ dầy lớp cát
    - nếu muốn cây bốc nhanh nên sử dụng phân nhét DBO mầu đỏ
    Tuổi thọ của nền nếu setup đúng quy cách trên và sử dụng cẩn thận có thể trên 2 năm
    :D :D :D

2. aspect_refined

aspect_refined New Member

Thích đã nhận:
    0
    huhu.Em mà biết sớm thì em làm nền theo anh rồi.Rẻ tiền lại tốt.

3. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Anh Hovaten ơi , tỉ lệ giửa Tracatu và sỏi to ( nếu là nham thạch càng tốt ) có nên tính thành tỉ lệ 1/1 theo thể tích không anh nhỉ ?

Thành phần đất sét hay đất bùn đã được đơn giản hóa ( không sử dụng ) là hợp lý vì DBO ( sản phẩm công nghiệp ) đã đóng vai trò thay thế rồi !
    Cám ơn anh Hovaten nhiều !

4. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    DBO có thể thay thế đất sét ?

Xin mọi người giải thích dùm ,có phải DBO hay là lớp cát dày kia thay thế vai tró của đất sét ?
    Thân.

5. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    DBO nó cũng là đất thôi . nhưng nó được làm giầu vi lượng ---> đất sét sạch
    @ AT
    nếu trộn thêm nham thạch ---> nền hoạt đông mạnh ---> người mới ít kinh nghiệm ko đỡ được các loại rêu . chơi một thời gian nâng cấp nền lên sau
    Chơi thủy sinh với nền tự chế thành công thì niền vui được nhân đôi . tự chế các thiệt bị được nhân ba lần . có thêm nhiều bạn chơi được nhân bốn . ko tốn tiền của vợ thì nhân năm lần . giúp ích được cho đời thì được nhân thành sáu lần:D :D :D :laughing: :laughing: :laughing: =)) =)) =))
    hovaten !

huyspin, Hieutuan, felis and 9 others like this.
  6. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác HVT, DBO bác thay cho đất bùn hồ tây à.Nếu muốn nền thọ được lâu năm ta có thể tăng DBO và tracatu trong hỗn hợp trộn được ko? đồng thời tăng chiều dày của lớp cát vàng để nền nhả chậm được ko? Phân nhét bể của em đã dùng được loại đấy chưa.

7. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng mờ theo H. biết ,ngoài vi lượng ra,đất sét còn đóng vai trò khác như là 1 chất keo tụ ,điều tiết lượng dinh dưỡng cho cây .Vậy lược bỏ đất sét có sao ko ạ ?

8. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    DBO cũng là đất sét đó muh... đúng như anh HvT nói... là đất sét bổ sung dinh dưỡng... nhưng bổ sung bao nhiu thì có trời mà bít... à wên còn có nhà sản xuất bít nữa... =)) =))

LuanVu thích bài này.
  9. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @H
    với tỷ lệ trên .
    - tracatu đóng vai trò làm tơi xốp cho nền .
    - trong tracatu có sẵn vi sinh . hệ vi sinh trong nền có nhiệm vu tái tạo dinh dưỡng có nguồn gốc từ đất sét --> đất sét ( đất bùn ) là thành phần chính của các loại đất nền và ko thể thiếu trong các loại nền .tóm lại là ko thể thiếu
    - với các chất liêu trên tạo cho bạn một nền trung tính thích hợp cho tất cả các loại cây . ngoài ra dân Pro còn tạo được nền nặng về tính kiềm và tính axit để trồng những dạng cây đặc biệt để tương thích vơi nôi trường cây phát triển.
    :D

Wam thích bài này.
  10. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn bác HVT nhiều nhiều .....................................

lehonganh and tuongvan like this.
  11. anhcoyeuhabuon

anhcoyeuhabuon Active Member

Thích đã nhận:
    3
    DBO nó cũng là đất thôi . nhưng nó được làm giầu vi lượng ---> đất sét sạch
    @ AT
    nếu trộn thêm nham thạch ---> nền hoạt đông mạnh ---> người mới ít kinh nghiệm ko đỡ được các loại rêu . chơi một thời gian nâng cấp nền lên sau
    Chơi thủy sinh với nền tự chế thành công thì niền vui được nhân đôi . tự chế các thiệt bị được nhân ba lần . có thêm nhiều bạn chơi được nhân bốn . ko tốn tiền của vợ thì nhân năm lần . giúp ích được cho đời thì được nhân thành sáu lần:applause: :applause: :applause:
    nếu đã là nền trộn rẻ tiền mà cây không đòi hỏi dinh dưỡng cao mọc kha khá đẹp thì cũng không nhất thiết phải dùng DBO vì 3kg DBO cũng tầm tầm 200k rồi:D
    có một chút kinh nghiệm của một anh cao thủ truyền cho iem và em chia sẻ cho anh em muốn làm nền trộn siêu rẻ
    Nếu bể của em 80cm thì như thế này: 1,5 gói tracatu ( mua ở hàng cá Tăng bạt hổ hoặc lên bưởi hỏi mấy hàng cây cảnh ở phía cuối đường bưởi + cát đen ( cũng bằng lựơng tra ca tu) + với 1 bát ăn cơm đất xét. Nếu không có đất xét thì qua anh cho (nhưng phải về đập lấy.)..... 3 thành phần đấy trộn lãn vào nhau là dùng ổn. Nền đấy nếu trồng những cây dơn giản có màu xanh anh đảm bảo với em là sống tốt. Sau này có thể bổ xung phân ngoài thêm. À bơm nước vào 1 tuần hãy cắm cây. thay nước 2 lần /1 tuần trông tháng đầu tiên. 1lần /1tuần trong tháng trhứ 2.
    Còn về cây em nên mua cây cạn thì sẽ khỏe hơn cây nước.
    niềm vui lại được nhân lên khi iem chỉ có 200k mà làm được nền ,vẫn còn thừa tiền mua mấy lọ cây cám ơn anh híu iu iu:)

hungcokl thích bài này.
  12. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tracatu này mình mua ở đâu vậy. nếu mình làm 1 hồ 6*4*5 thì cần khoảng bao nhiêu phân DBO cho đủ

mình mua phân Tracatu ở đâu vậy các bác. em muốn làm 1 hồ 6*4*5 nhưng không biết phải làm như thế nào mong các các chỉ dùm

13. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @thuysinh: bạn lên Co-op Mark Nguyễn Kiệm, ở khu bán đất sạch, phân bón lan... sẽ thấy.
    Bạn theo tỉ lệ kích thước hồ chuẩn rồi suy ra số lượng mỗi thứ cho hồ bạn

14. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hihihi bác hovaten dạo này có nhiều đơn đặt hàng làm nền quá hay sao mà hãi đến mức phải post "bí kíp" lên thế này. Hì em đùa chút thôi, có công thức thế này thì cứ thế mà táng, đỡ phải phiền bác, hồ đẹp cây lên tốt mới mời bác qua làm vai bia cùng thưởng thức.
    Tiện thể em hỏi với công thức như vậy thì đất sét, đất bùn bỏ hết đi à?

15. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    nghe tây đồn đai chú D có bể mới hay sao í nhể . nghe chừng chú mua hơi bị đắt đấy
    - công thức trên cho người mới thôi và đồ rễ tìm ko vất vả . nếu muốn tốt phải tìm đất tốt , cái này người mới thì hơi khó :angry:

16. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @ bác hovaten: Chài tin ở đâu mà nhanh thế vậy bác. cuối tuần này em mới rước được bể mới về cơ cũng tại cái APEC nên xe cộ đi lại, vận chuyển hơi khó, bác xem cây cối có dư ngọn nào thì phần em với nhé:D. Đợt trước bác bảo lên lây cây mà em bận quá không qua được :crying: , chẳng là vợ em mới sinh thằng cu, gần đầy tháng rồi em cho về ngoại thì mới rảnh tay cho thủy sinh được.
    Đúng là em nghĩ đặt con bể này cũng hơi đắt nhưng thôi, cái đầu cứ đặt ngoài cho yên tâm, bê dưới 1m thì em con can đản dán thử chứ 1,5m thì cũng hơi run tay. nhờ vả thì phiền mọi người nên ngại.
    Tình hình là vậy, cuối tuần có bể, nhưng chắc chưa làm được gì vì cái chân bể đang đặt độ hơn 2 tuần nữa mới có. lúc đó chắc phải nhờ bác nhiều, bác đừng từ chối nhé ~X(
    Spam thí admin đừng del bài em nhé

17. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    anh Hovaten ơi.Tôi đang làm lại bể lại gặp bài của anh tương tự như trên điễn đàn nhưng cụ thể hơn về tỉ lệ.Lần trước tôi cũng làm như thế và môliphee đi một chút là: Tầng dưới cùng dải một lớp sỉ than lò gạch sau đó rải hỗn hợp DBO+Tra ca tu+đất sét nguyên chất trên đường láng-hòa lạc+bùn ao ở quê phơi khô giã nhỏ . xong rải cát nhỏ.Trên cùng là cát to.Cây thì lên anh Hòa mua tùm lum mỗi thứ một ít để thử.Nhìn chung đa số các cây màu xanh phát triển tốt chỉ có cây màu đỏ cây cứ vươn dài ra,lá nhỏ dần và nhạt màu dần...tôi suy diễn có thể do ánh sáng chưa đủ.Nhìn chung bước đầu thế là ổn,cây lá to phát triển nhanh quá che lấp mấy cây tiêu thảo.Lần này tôi lại thử kiểu khác :Sỉ lò gạch được thay bằng sỉ bên Bát tràng và"Nham thạch 10K/Kg,Hỗn hợp 3 thứ như anh nói thay bằng đất nền trộn sẵn của aquageer Trần duy Hưng và đất sét sịn của tôi vậy theo anh có nên không vì trên diễn đàn có người nói nên tránh loại nền có Cacbon,không hiểu than đá trộn đất đồi ở sóc sơn để đốt lò nung gốm ở bát tràng có ảnh hưởng đến cây TS không.Theo kinh nghiệm của anh thì loại nền của tôi có gì tốt và không tốt.Xin cảm ơn

18. sogno

sogno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng đang định sử dụng đất nền trộn sẵn của Aquagreen. không biết đã cao thủ nào sử dụng chưa, xin cho em biết ý kiến với.
    Bế của em 1-0.5-0.6 Em đã mua 04 gói DBO 0.5 kg, 02 gói tracatu, 02 bao đất nền AG, 20 kg sỏi trắng to, 20kg sỏi trắng nhỏ. Không biết với nguyên liệu như trên đã có một nền bể tốt chưa. Mong các cao thủ cho xin thêm ý kiến.
    Em xin cảm ơn trước!

19. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @ 195X
    bài viết trên giúp người mới chơi thủy sinh khi kinh nghiệm chưa nhiều và giúp họ có thời gian ngắn nhất để có bể để chơi . nếu bác kiếm được đất sét sịn roài thì làm theo bài này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=398 nó đơn giản và hiệu quả . còn những hiện tượng bể của bác bị như vậy ko hẳn là do nền đâu có thể do nhiều nguyên nhân khác . nền chỉ quyết định được 20% còn đèn , nước , dòng chẩy .... nếu bác có bể rồi post ảnh lên cho anh em cùng phân tách

20. ThanhViệt

ThanhViệt Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh hovaten

Em là thành viên mới, em ở Việt Trì không phải ở HN nên cũng không có nhiều thông tin và vật liệu mong anh chỉ giáo.
    Em được Lê Hải hướng dẫn là gặp anh để hướng dẫn setup bể TS.
    Em cũng theo dõi nhiều bài viết của anh và thấy rất hiệu quả và nghe có vẻ đơn giản:D
    Anh tư vấn giúp em setup nền bể TS nhé.
    Em đã có bể với kích thước là 80*40*50 và có bài viết của anh về "làm nền bể TS giá rẻ" đúng là chết đuối vớ được cọc=P~
    "- 4 gói DBO
    - 20 kg cát vàng rửa sạch ko mầu ko còn mùi ngai ngải trong nước
    - 20 kg sỏi nhỏ rửa sạch ko mầu ko còn mùi ngai ngải trong nước
    - 20 kg sỏi to rửa sạch ko mầu ko còn mùi ngai ngải trong nước
    - 3 kg phân vi sinh"
    Bể của em liệu có thể áp dụng công thức chính xác này của anh không, nếu không mong anh tư vấn giúp em với.:blushing: :blushing: