nền bị lỗi!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi metalrow, 17/2/08.

1. metalrow

metalrow Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là lính mới nên mong giúp đỡ!
    Mình set up 1 cái nền hồ thủy sinh với hướng dẫn của người bán như sau:
    - 1 bịch phân TQ (200k/bịch hat đen tròn tròn khoảng 4mm) trộn với 1 bao sỏi 2-4mm 60k/bao rồi rãi dưới nền hồ.
    - Rãi 1 bao sỏi (như trên) lên lớp nền.
    - Tiếp tục rãi 1 bịch phân (như trên) nữa nhưng không trộn với sỏi.
    - Cuối cùng là rãi 1 lớp sỏi (như trên) nữa lên bề mặt.
    Tổng cộng là 3 bịch sỏi và 2 bịch phân....
    Kết quả sau 3 tuần là cây phát triển yếu, cây gì lá màu đỏ đỏ (wên mất tên :D) hay bị rụng lá, vàng lá, cây mà hồi nhỏ mình hay gọi là "rong" thì có cây phát triển tốt nhưng cũng có cây tự nhiên đen thui!!! Nhưng nước trong, sạch, không bị rêu hại, cá sống và sinh sản khỏe mạnh (chắc do phân không gây độc, hơhơ!). Thay nước 3ngày 1 lần 30% nước, đènmở từ 8h-12h, 17h-21h, hồ 1m, sử dụng 1 cây đèn neon (người bán nói là đèn TQ nguyên bộ hộp nhựa 120k)
    NÓi chung là kết quả không như mong muốn!
    Viết bài này mong anh em có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình để khắc phuc những lỗi trên:
    - Có phải lỗi do phần nền hồ set up không đúng gây ra?
    - Nếu đúng vậy thì có cách nào để cải tao hay không?
    - Hay phải thay làm lại toàn bộ lớp nền?
    - Nếu không đúng thì do những nguyên nhân gì nữa?
    Thật ra trước khi set up hồ, mình có lên trang web này để tìm thông tin, biết được phần nền ADA và cách set up nhưng khi đến nơi bán thì họ bảo không có loại đó, làm như vậy làm gì cho mắc công, màu mè....Anh cứ sử dụng loại phân TQ này dễ làm và không cần theo dõi CO2 hay pH gì hết, nói cung là thuận lợi hơn nhiều....Mình tin lời, giờ jết quả là...hơhơ, cũng do mình!=((
    Cám ơn các bạn đã đọc bài và hướng dẫn thêm!

2. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ban ơi phân đen đen của TQ...còn minh nâu nâu của Đài Loan ^^ anh em cả hihi..nền bạn ko bị lỗi mà dzo phân đó siêu đểu vừa ít dinh dưỡng vừa rêu hại ac ac...thay nền là ok nhất

3. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Những loại phân viên có giá rẻ hơn ADA (ví dụ 1 loại mà mình bit giá 35k/1kg) tuy chất lượng có thấp hơn ADA (tiền nào của đó) nhưng mới chỉ 3 tuần mà đổ tội cho phân hết dinh dưỡng hay dỏm là ko hợp lý. Theo mình thì do việc trải nền của bạn là có vấn đề thui. Theo đó nếu dùng phân ADA hay những loại phân công nghiệp có dạng viên tròn thì chỉ cần trải 1 lớp 4-5cm (nếu dc thì có nham thạch ở dưới) mà ko cần thêm sỏi ở trên cùng, nguyên nhân cho sỏi ở trên là vì khi dùng phân tự trộn khi cho nc vào dễ bị tan =>> cần 1 lớp sỏi để ngăn việc này lại.
    Nguyên nhân thứ 2 theo mình thì do ánh sáng yếu_theo như bạn nói chỉ dùng 1 đèn là ko ổn_ lượng ánh sáng cần cho hồ đã dc 1 vị tiền bối đề cập tại mục ánh sáng =>>bạn nên ghé wa để tham khảo_
    Và TG mở đèn nữa, bạn nên để liên tục tro khoảng 8h (trc kia mình cũng mở theo TG tương tự như bạn_tức là chia ra 2 lần tro ngày_hậu wả ko hay là cây hướng sáng ko rõ_tức là khi mình tắt đèn của hồ thì cây lại hướng sáng ra đèn phòng)
    Loại cây bạn chọn trồng cũng có thể đòi hỏi dinh dưỡng cao =>> nên chọn những loại cây dễ trồng ko đòi hỏi dinh dưỡng cao, ánh sáng mạnh và co2 (như sunset, lệ chi, cỏ nhật ...)
    Vài lời góp ý_hi vọng giúp ích được bạn
    Ah_theo mình thì ko cần thiết phải setup lại đâu_tăng cường anh sáng thui

4. bom318

bom318 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không nên dùng loại này, rất dễ làm đục nước, mà lại có rêu hại nữa. Tốt nhất bạn nên làm lại nền :)

5. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cái này là bạn nói oan cho nó ràu...cái phân này ko có đục nước đâu chì có đìu chùm làm cây cháy lá với ít dinh dưỡng... hồ setup với loại phân này ở chỗ bán cây phát triển ko đẹp " hên là họ là dân pro đấy nhá" mà còn vậy huống hồ amato như mình

6. superredgao

superredgao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6
    sao các bác ko mua bonbon mà sài 40k\1kg đắt hơn phân các bác mua có 5k ,mà chất lượng thì ổn lắm

7. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bonbon

40k/1kg bonbon thì dùng ADA cho nhàn bác ạ

8. vienle

vienle Member

Thích đã nhận:
    0
    tốt nhất bạn nên lam lại nền phân không nên cho phân và đá vào xen kẻ như vậy trước tiên bạn cho phân vào trước khoảng 2 hoăc 3phân gì đó nén thật chặt sau đó đỗ đá nền hạt trắng đen loại mịm dày khoảng 3phân cũng nén như vậy sau đó từ từ cho nước vào là ôkê.Còn loại cây màu đỏ phải có CO2 thì nó mới sống được.chúc thành công!