nền bị mốc vàng giúp mình với.

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi P.Q.D, 4/8/10.

1. P.Q.D

P.Q.D Active Member

Thích đã nhận:
    10
    trước đây mình dùng nền bb3 nền bị 1 loại mốc có màu vàng và đặc biệt là nó lan rất nhanh.mình càng hút nó càng pt nhanh và có màu vàng tươi hơn.sau thơi gian ko chống chọi lại với loại mốc này.mình quyết định chuyển qua ADA dùng.nhưng chưa dc bao lâu lại thêm 1 lần thất vọng và buồn chán.loại mốc này lại pt.vẫn như trước.nếu chỗ nào pt ít thì dần dần nó hết đi,nhưng cú chỗ nào pt nhiều càng hút nó đi thì nó pt nhanh hơn sau 1 đêm là thấy ngay.và bực mình là nó bám lên kính rất khó chịu và lau ko ra.có màu vàng nhìn rất mất thẩm mĩ,vậy ai đã từng vướng phải trường hợp như mình thì cho minhg chút kinh nghiệm nhé.chứ như vậy thì sốt ruột lăm.hồ mình d1m2 c 60.r 60.rất mong nhận dc lời góp ý và chia sẻ của các a và các bạn.cứu mình với.........~X(

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bạn chuyển từ BB3 sang ADA như thế nào ? hút hết BB3 ra và cho ADA vào ?
    Hệ thống lọc nước của bạn ra sao ?

P.Q.D thích bài này.
  3. NgayThangNam

NgayThangNam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    a ha, thời tiết này là một sở thích của bọn mốc đây, mình vừa bị cách đây 2 tuần, mình chỉ cách trị cho bạn nhé, có phải mốc như kiểu phơi cơm hay cùi bắp mốc trắng mốc vàng đúng ko nào, mình đã mua của anh dungnv 20 con tép suối, thả vào, kết hợp ốc táo, bây giờ sạch bong ko còn tí nào, tắt đèn đi là bọn tép bu vào làm việc bãi mốc, mốc là thức ăn yêu thích của lũ tép này khà khà, nếu ko có tép suối, thì thử tép rc đi, cũng có tính cách y bong, chúc vui! khà khà

P.Q.D thích bài này.
  4. P.Q.D

P.Q.D Active Member

Thích đã nhận:
    10
    hồ mình rộng vậy thả rc ko đủ rùi.vả lại ở chỗ mình mua rc và ốc ko có.
    từ nền bb3 mình đã tận dụng lại 1 chút của nó,chắc là nó bị lây.chán ghê.....ko có loại thuốc nào diệt dc sao các bạn.nó bám lên kính khó chịu quá.hồ mình dùng lọc at3338.

5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ban đầu khi mình dùng BB2 cũng bị y chang như vậy, mình để kệ đó. Sau 1 thời gian chúng nó tự đi chỗ khác, 1 tuần thay nước 1 lần. Thời gian để chúng nó tự biến mất tầm khoảng gần 2 tháng.
    Khi thay nước bạn ráng hút chúng ra, hút ra càng nhiều càng tốt.