Nên cho cá ăn lúc nào?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trungromance, 11/1/14.

1. trungromance

trungromance Member

Thích đã nhận:
    1
    Em đi làm cả ngày chỉ có tối ở nhà. Thấy bảo nên cho cá ăn vào một giờ nhất định vào buổi sáng hoặc trưa mới đúng. Thế em cho ăn buổi tối thì có sao không ạ?

2. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    không sao hết, về đến nhà thì bác bật đèn bể lên nhá xong bác cứ cho chúng nó ăn lúc 7h tối - 9h tối tắt đèn cho nó đi ngủ. Sáng ra nếu không vội thì trước khi đi làm, bác cho ăn điểm tâm chút xíu lúc 7h cũng được, không cũng không sao. E tuyền thế, sáng 6 giờ dậy bật đèn, 7h trước khi đi cho điểm tâm rùi tắt đèn, chiều 5 rưỡi về bật đèn, 7h tối mình ăn xong thì cho cá ăn, 9h tối là em tắt đèn, cá nhà em vưỡn khỏe, đỏ màu, nước trong vắt, không có tí rêu đen - biểu hiện của việc thừa dinh dưỡng cho ăn quá nhiều.

Last edited: 12/1/14
    trungromance thích bài này.
  3. trungromance

trungromance Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bác. Hiện tại em đang thực hiện chính sách sáng trước khi đi làm thì cho ăn. Bể em để trên tầng bếp cao, xung quanh có cửa kính nên chắc không lo chuyện đèn và ánh sáng đâu bác nhỉ?

4. nightmoonlight

nightmoonlight New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn ơi, có ai biết cho cá mập ăn như thế nào ko? tại thấy nó khác cá thường, đớp mỗi lia lịa, cho nhiêu cũng đớp sạch hết, cho nó ăn nhiều quá có chết như cá cảnh thông thường ko?

5. Phong Nghẹo

Phong Nghẹo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nên cho cá ăn 1 time nhất định
    Và time trong khoảng bao lâu là do mình
    Ví dụ em nuôi ali thì thường cho cá ăn như sau

- Sáng ngủ dậy đi làm thì tiện lấy tôm cho cá ăn và nhịn bữa trưa
    Tgian này cá có time hoạt động cả ngày thì nên cho ăn đồ khó tiêu như tôm , tim bò vv
    cá hoạt động nhiều sẽ tăng trao đổi chất và tiêu hóa sẽ tốt hơn
    - 6 h chiều về cho ăn thức ăn hạt
    - 9 10 h tối trước khi tắt đèn 1 tiếng thì nên cho ăn bữa nữa ( chút ít thôi )