Nền cho hồ thủy sinh và cách set up

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi fahsailam, 13/12/05.

1. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Trước đây đã nói về nền thủy sinh rồi hôm nay sẽ nói tiếp về cách set up hồ với nền mà mình đã từng giới thiệu.Và đây:devil:
    Hồ 120 X 60 X 60 cm
    trang trí chân bàn.
    Tiếp theo...chuẩn bị làm nền, Đất tổ ong 1 phần (không biết viết có đúng không?)
    Đây tiếng anh kêu là PEAT (tiếng việt thì mình không biết) đã nấu. Nhưng không có thì không cần nếu có thì càng tốt.

Last edited: 14/12/05
  2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Cảm ơn bạn FSL ! Mình cũng nghĩ nên dùng đất tổ ong, những không biết kiếm ở đâu, mình ở HN, đã có lần hỏi trên diễn đàn, dùng đất tổ ong ở vùng Sơn Tây có được không nhưng chưa có thông tin. Rất mong FSL và các bạn tư vấn giúp!

3. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    (Tiếp theo)
    Sau đó trộn chung với nham thạch, tỷ lệ Nham thạch : Đất tổ ong : Peat 10 : 1 : 1 . Nếu không có nham thạch thì có thể thay thế bằng sỏi trứng cỡ 5-6 mm. Nên nhớ nếu sỏi trứng có vỏ ốc thì phải lấy ra và sau đó rữa sạch trước khi trộn.
    Và sau đó rải xuống nền dầy khoảng 3-5 cm.
    Rồi rải thêm sỏi nước ngọt cỡ 2-3 mm(nên nhớ không dùng sỏi nước biển)và phân chuyên dụng cho cây thủy sinh.Trong hình này hạt mầu xám đó là phân(nếu phân dạng bột thì phải trộn với sỏi trước)
    Tếip theo là rải thêm sỏi cho có độ dầy 4-6 cm và trang trí với đá và gỗ.
    Trồng cây.......và một tháng trôi qua. Đây là mặt trước.
    Mặt sau của hồ. Chủ nhân của hồ này chọn trồng loại cây thấp với mục đích nuôi cá đĩa sau này.
    Co 2 reactor tự chế.

Last edited: 14/12/05
  4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Fahsailam có khúc lũa gốc cây đẹp quá, giá mà trồng cây xen lẫn và thấp thoáng thấy bộ rễ tải dài chiều ngang bể thì đẹp biết bao. Cám ơn nhiều về bài hướng dẫn này của fah, chắc chắn thành viên mới sẽ học hỏi được nhiều, fah tiếp tục chi tiết đi nhé.

5. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Anh FSL các nguyên liệu này mình có thể mua ở đâu vậy, giá cả ra sao. Cảm ơn anh

6. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    reactor là chi dzậy hả các bác,vì em không rành về cây thủy sinh nên mong các bác giúp đỡ.và các bác cho hỏi là muồn làm một bể thủy sinh thì kích thước tối thiểu là nhiêu,thêm khoản phí làm bể nữa.em đang có ý định làm một bể nên mong các bác giúp

7. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Co 2 Reactor là bộ phận giúp cho Co 2 tan hết trong nước. Còn hồ thủy sinh kích thước tối thiểu bao nhiêu ư? Đó cũng tùy vào khả năng của người trồng thôi.Đây là một số hình"Hồ nhí"

8. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    anh fasailam ơi ...sao đám cỏ nhà anh ....toàn là rêu không vậy..? mà chỗ bụi dương xỉ sao anh ko trồng 1 bụi gì đó cho nó lòng thòng lên mặt nước thì hay hơn ...chứ bố cục như vậy ...xấu quá[-(

9. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Chắc bạn rất thành công trong trồng cây thủy sinh vì thế tôi cảm ơn góp ý của bạn nhưng tôi thích như thế.

10. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    HE HE .. anh fasailam bớt nóng .anh đưa hình lên cho mọi người xem thì mỗi người sẽ có một nhận xét khác nhau thôi mà . chứ dĩ nhiên là em biết rằng anh và chủ nhân của cái bể trên đều thích thế nên mới làm thế:laughing: .nhưng em thì ko thích thế....hic hic:crying:
    em cảm thấy ông Takashi Amano là người rất thành công trong việc trồng cây thủy sinh , chỉ cảm thấy và nghe nói thôi. tại vì hồi xưa khi em mới chơi hồ rong thấy khó quá nên cũng có hỏi người ta , và 1 người kia nói với em rằng, mày muốn thành công hả ? vậy thì cứ mua đồ của ông amano về và chơi theo chỉ dẫn của ổng là thành công thôi àh ...nhưng em vẫn chưa hiểu mấy về như thế nào là thành công trong việc trồng cây thủy sinh...:confused: ..em muốn hỏi ổng lắm nhưng chẳng biết làm sao để hỏi..nhân đây tiện có anh cũng nói như vậy...và thấy anh cũng có vẻ như là một tín đồ trung thành và đã từng được xem Amano biểu diễn trồng rong ....vậy anh có thể định nghĩa cho em biết cụ thể là như thế nào là : THÀNH CÔNG TRONG VIỆC TRỒNG RONG không ạh ...chứ anh nói em thành công ....em chả hiểu gì hết trơn hết trọi~X(

Last edited: 17/12/05
  11. tientx

tientx Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy cái "bể thủy sinh mini" của anh fahsailam thật là độc đáo quá. Trên bàn làm việc mà trang trí vài cái "bể" như vậy thật là hay. Phục anh fahsailam quá!!!

Trong các bể mini của anh fahsailam, trên mặt nền, chất liệu màu vàng vàng là gì vậy anh? Có phải là cát không vậy anh?

12. thuytrieudo

Thích đã nhận:
    10
    Em thấy khi đốt than tổ ông xong thì được phần đất còn lại giống như đất anh giới thiệu đó. Nguyên liệu này có phải lấy từ đó không anh. Theo em nghĩ trồng rong sợ nhất là bị rêu đó. Hôm qua em có ghé một tiệm cá trên đường Cộng Hòa ( Của tụi Đài Loan ) em thấy tụi nó trồng rong trong cát mà không cần C02 mà cây vẫn thở mới lạ chứ. Do vậy theo em chơi rong mức độ quang trọng : Ánh sáng, nhiệt độ - nước - đất ?

13. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    To thuytrieudo : Hồ cây phải có Co 2 cây nó mới phát triển được còn hồ mà bạn thấy ở đường cộng hòa chắc chắn phải có Co 2 nhưng có thể người ta giấu nó ở đâu đó chẳng có gì lạ cả.Còn mức độ quan trọng mà em nói theo anh thì nó quan trọng như nhau mình không thể nào nói là cái này quan trọng hơn cái kia Ánh sáng, nước, dinh dưỡng, Co 2.
    Còn này tôi không biết là anh đang nói đến PEAT không và nó không phải than tổ ong đó là những gì của cây mà nó ngâm ở dưới nước trong thiên nhiên và đã qua xử lý.

14. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    To AQS : Cảm sự góp ý rất " Nhiệt Tình" của bạn nhưng tôi thiết nghĩ thành công trong bất cứ lĩnh vực nào điều chịu sự nhận xét của nhiều người chứ không phải riêng cá nhân bạn hoặc cá nhân tôi. Ô Amano thành công cũng chính vì điều đó. Mổi hồ rong có một SẮC THÁI RIÊNG VÀ VẼ ĐẼP RIÊNG, ĐÓ LÀ Ý ĐỒ CỦA CHỦ NHÂN NGƯỜI TẠO RA NÓ MÀ KHÔNG PHẢI AI CŨNG HIỂU ĐƯỢC NÉT TINH TẾ SÂU XA CỦA NÓ.

Với ý kiến đóng góp xây dựng trên diển đàn tôi rất hoan nghên nhưng ngược lại những ý khiến chê bai, đá kich người khác tôi e rằng diễn đàn sẽ tẩy chay một ngày gần đây vì điều đó đã thể hiện tính cách của người tham gia diễn đàn.

Tôi nghĩ tôi không nên mất nhiều thời gian vì vấn đề này bỡi khi tham gia diễn đàn tôi chỉ muốn đưa ra và học hỏi những điều mới lạ. Tôi nói ít mong bạn hiểu được nhiều thiệt nhiều. Chúc bạn sớm có những ý tưởng mới cho diễn đàn !!! A ! wên anh khỏi cần trả lời bài này của tôi nghe !!! vì mất công nói qua nói lại chẳng được gì. Tôi chỉ muốn dành thời gian cho nhưng người thích trao đổi và chia xẽ kinh nghiệm với tôi thôi.

15. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    :crying: :crying: :crying: ...oan cho em wé ....thì em cũng đang chia sẽ kinh nghiệm và trao đổi với anh đó mà ...sao anh nỡ nặng lời với em thế ạh....biết vậy ...em khen luôn hồ đẹp cho xong chứ chẳng dám chê..nhưng tại em luôn nghĩ chuyện xấu đẹp , hay dỡ ..là chuyện rất khách quan từ nhìu phía đối với 1 vấn đề ( như anh đã nhận định).....nên em cũng vô tư mà khách quan thôi ...nào ngờ=(( lại phiền phức đến thế ...thôi anh bỏ qua cho em nhé ....có dịp để em còn ghé qua anh học hỏi và trao đổi nhìu hơn nhe. dạo này em chán chơi rong quá ...anh fahsailam giúp cho em lấy lại chút hứng thú và nhiệt huyết chơi tiếp chứ hả....? chứ lâu nay tự em thì lúc nào em cũng thấy rằng mình chơi quá ngon lành ...nhưng ko bít có gọi là thành công hay chưa ...nhờ anh giúp nhé .:-* xin đừng giận thằng em sất láo này nha ...em mong có dịp hội ngộ cùng anh để học hỏi...#:-S #:-S #:-S

16. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    wà hòa bình rồi. 2 bác cao hứng quá làm thằng em này chẳng dám thở. bây giờ em mới dám thở đây.hy vọng các bác " già làng" thường xuyên chia sẻ kinh nhiệm cho tụi choai choai như bọn em con ăn ké . khi` khi`

17. thuytrieudo

Thích đã nhận:
    10
    Sẳn chủ đề này các Pác nào có am hiển về phân nền có thể nói về phân Nhật hay TQ không ? Các loại phân này thường được xủ lý ở nhiệu độ cao . VN mình có thể sản xuất thương mại được không ?.

18. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Thuytrieudo : em đang hỏi về đất nền ADA Nhật( không phải phân)phải không? Đất nền này mình không thể SX được vì nó là một công nghệ và trong quá trình SX nó còn có chất phụ gia thêm vào mà mình không thể nào biết được nó là chất gì. Chất phụ gia này rất quan trọng vì nó sẽ làm cho phân trong đất nền từ từ phát tán ra ngoài và nó sẽ làm cho môi trường nước trong hồ thích hợp cho cây phát triển nhưng không thích hợp cho rêu.

19. thuytrieudo

Thích đã nhận:
    10
    @Anh FSL ADA của Nhật đứng là bí quyết của họ. Nếu các Pác trong 4rum này có thể góp nhặt kinh nghiệm về phân nền thì biết đâu được mình cũng làm được ADA Made in VietNam." Một cây làm chẳng nên non ba cây chụm lại nên hòn núi cao " mà

20. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Anh đang thử nghiệm nè với những nguyên liệu có trong nước VN nhưng mới trải qua được có 10 ngày.Cây cũng phát triển tốt nhưng rêu cũng xuất hiện rai lai. Chừng nào có kết quả thì anh sẽ thông báo với em người đầu tiên nhé !!! He he....