Nên chơi lụp hay bẩy dò

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi vanphucsafa, 28/9/11.

1. vanphucsafa

vanphucsafa Active Member

Thích đã nhận:
    89
    xin chào các anh em trên diển đàn,mình ở miền tây, là người mới chơi cu gáy,mình có đươc 2 em đã nổi , định mang em nó đi tập nhưng không biết nên tập chơi lụp hay nên chơi bằng dò, cho dù mình rất thích chơi lụp cây. mình nghe các bật chơi cu lâu năm ở quê mình nói ở đây chơi lụp khó lắm vì cu bổi rất trận,ở đây toàn là đánh đất và đánh bẩy đàn cò, mình chư thấy ai chơi lụp lưới cả( o biêt gọi lụp gì nên tạm gọi như vây). không biết lý do khu vục miền tây bổi quá trận hay là tại nơi đây cu mồi cây không đủ hay để thu phục bôi, mình hoan mang quá , xin các cao nhân chỉ giáo thêm,cam on.

soncugay, cugaydn, ganoiviet and 7 others like this.
  2. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    theo em bác mới tập chơi (2 chú bổi đã nổi ) thì bác nên chơi lục cây (lục lững) vì 2 lí do :
    1. bổi mới nổi tập cây dể hơn đất vì chỉ cần sang lục một thời gian cho chim quen rùi thì có thể đem tập được , còn tập đất thì phải là bổi lâu năm thì may ra bỏ xuống bội được (nhiều em ở trên lồng gáy ầm ầm đem xuống đất thấy bổi về im ge luôn )
    2. tập mồi đất vất vả lắm mới được 1 chú mồi ưng ý nhưng sơ xảy cái là chò mèo bụp ngay .
    các có thể tập em nó bằng lục cây trước chừng nào em nó thuần rùi (ko muốn đánh cây nữa) thì hãy cho xuông đất .

3. utky

utky Active Member

Thích đã nhận:
    172
    Chơi lụp cây thì nhàn nhã hơn: treo chim lên kiếm chỗ mát ngồi nghe gáy và nghe mồi và bổi đấu nhau, dễ biết bổi hay dở thế nào, nhưng khó bắt được bổi, đi không rồi lại về không là bình thường. Bẫy đất dễ bắt được bổi nhưng phải canh chừng thường xuyên kẻo chim mồi dưới đất bị mèo, chó , chuột, chồn xâm hại, mình thì phải chui rúc thật kín và gần để có thể kiểm soát tình thế.

minh vũ, hungvcb, cugaydn and 6 others like this.
  4. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    mình đi không về không hơn 1 năm nay rồi liệu có được coi là bt nữa không hi

5. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    bác đi không về không 1 năm nay không thể xem là bình thường được rùi , theo em thì nhiều lý do :
    1. do cội đánh là nơi như thế nào ví dụ như có người từng đánh cây hay ko ............
    2. do mồi cùa bác chơi như thế nào nửa (nước ngoài nước trong như thế nào)........
    3. do thế đánh của bác có đúng hay không nữa
    4. do thiên thời nũa chứ (thời tiết như thế nào nửa ) em có vài góp ý có gì không phải xin bác và các cao thủ bỏ qua cho . em xin chúc bác vuongthebang bắt được nhiều bổi hay nha

minh vũ, hungvcb, soncugay and 6 others like this.
  6. vanphucsafa

Thích đã nhận:
    89
    xin cảm ơn cugayvinhlong và các anh em trong diển đàn đã cho mình lời khuyên hữu ích, mình nghe nói là cu gáy ở miền tây do gần người nên trận khó bẩy hơn cu gáy miền đông hay miền trung phải không các anh ???

minh vũ, hungvcb, cugaydn and 2 others like this.
  7. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    uhm, bác không trông chim mồi rất dễ bị mấy em bìm bịp, bù cắt, ... viếng thăm như chơi. Đánh đất hay lụp cây đều phải trông mồi nhưng đánh đất phải kỹ hơn

hungvcb, cugaydn, nguoidaugio and 3 others like this.
  8. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    mình có cách này bày cho bác nè : khi đi bác xách theo "con cu" khi về bác xách "con cu" bác về.thế là đâu có về không pk nè?hehehe.còn không thì chơi cái kiểu này nè: khi đi đánh ko có em nào thì ghé vô chợ cu mua 1 e bỏ vô túi rút là ok...hahaha.khỏi phải về không. em nói vậy làm hay ko là tùy bác nhé !cuối tuần rảnh thật.

proton, hungvcb, cugaydn and 3 others like this.
  9. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    khi đi đánh đem theo con gì giống cái ông ở trên avatar của a Phúc.cầm theo cái lụp cu nữa là đc.ko đi ko về ko...kaka
    cho e ý kiến hãy làm chủ chính mình muốn chơi gì chơi

10. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    trời ơi. bác đi không về không 1 năm mà vẫn máu cu cò thì quá là tuyệt vời rồi. chúc bác kiên trì để bắt đc em bổi cực hay nhé. mà bác cũng nên xem lại mồi mình xem sao ạ. chứ đi mà về không mãi cũng dễ mà chán lắm bác ơi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:57 AM ----------

thưa các bác. em cũng đã phải trả giá đắt cho việc chơi giò của mình rồi ạ. việc là thế này ạ.
    anh hoan-nc có tặng em một bộ gồm úp và 2 bộ giò. em mày mò tập đánh mồi đất.
    trong tay lúc đó có một em thổ chơi cũng tạm đc. có thể coi em nó là mồi đất đc rồi ạ.
    rồi thì ở thung gần nhà có em thổ cực hay mà chưa bắt đc. em đem em nó đi trinh chiến lền.
    buổi đầu ra quân.
    mồi cây gọi em bổi về. em nó quá trận không dám tới gần lụp. thấy em mồi đất em nó đáp xuống liền.
    gù một sạc em nó vướng giò nhưng do em đặt giò kém nên không dính.
    hicccc.
    một lúc lâu bổi và mồi đất đấu với nhau chán mà em nó cứ né không tới chỗ giăng giò nữa. \
    do không có kinh nghiệm nên em không biết đc điều đó.
    lâu mà bổi không dính.
    em ngồi cách đó chừng 10m trong một gốc cây.
    thấy em bổi bay lên thì ôi thôi. một chú mèo vồ ngay mồi đất của em. em chạy lại thì mồi đất đã bị mèo cắn rách mất phần diều rồi. lòng em thương nó vô cùng. đau sót cho một em mồi không thể cùng mình tung hoành nữa.
    đúng là tai hại phải không các bác. trách mình chưa tìm hiểu kỹ trước khi làm các bác ạ.
    các bác thân mếm.
    bẫy giò hiệu quả thật nhưng em thấy rủi ro sao mà lớn quá.
    thôi thì mình trung thành với mồi cây vậy !
    chúc các bác có những thú vui nho nhỏ khi cùng mồi cưng trinh chiến.
    binh không cần nhiều chỉ cần tinh là đc.

proton, hungvcb, cugaydn and 4 others like this.
  11. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn vanphucsafa ! Mình cũng là dân Miền tây nhớ những ngày đầu chơi cu gáy mình cũng có suy nghĩ như bạn, Ko bít nên tập bổi mới nổi thành mồi đất hay mồi cây (Ở chổ mình thì toàn chơi mồi đất nên ae cũng khuyên nên tập chơi đất) rồi mình cũng đi mua bội, dò tập con bổi của mình thành mồi đất, lần đầu ra trận thật thì đã dính một em bổi lúc đó mình rất vui và càng đam mê hơn nửa ... Rồi tuyển thêm 02 con mồi đất thục nữa chơi cho sướng hihi ... Rồi vào diễn đàn đọc bài viết thấy mấy anh mấy chú chơi lụp cây thấy mê quá và cũng trang bị lụp và sào rồi lại tiếp tục tập mồi cây ... và hiện tại mình vừa chơi đất và chơi cây luôn but về sau này mình nghĩ mình sẽ chơi mồi cây. Dù chơi đất hay chơi cây môn nào cũng có cái hay của nó. Tóm lại thì tùy vào điều kiện của mình mà chơi miễn sao mình thấy vui là được. Vài dòng tâm sự cùng bạn mình tin rằng bạn sẽ sớm định hướng được niềm đam mê của mình. Thân chào !

minh vũ, hungvcb, cugaydn and 5 others like this.
  12. vanphucsafa

Thích đã nhận:
    89
    cam ơn bạn motngaybinhyen nhé ( chắc bạn là người lạc quan và yêu đời lắm), đúng là chơi mồi đất thì rủi ro cao, mồi cây thì sợ khó bắt được bổi, nhưng mình thì thích mồi cây nhiều hơn, thôi kệ,mình sẽ cố gắng tập chơi mồi cây, bắt bổi ít cũng được, quan trọng là xem mồi đấu với bổi ngoài rừng là hạnh phúc lắm rồi, khi nào bắt được bổi mình sẽ chụp hình góp vui cùng anh em trong diển đàn.

13. cugaydn

cugaydn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    sao lâu thế mà chưa bắt được em bổi nào ah? .

minh vũ and hungvcb like this.