Nên chơi thủy sinh hay chơi cá biển?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Tắc Kè Hoa, 26/7/08.

1. Tắc Kè Hoa

Tắc Kè Hoa Member

Thích đã nhận:
    2
    em có một phòng khác muốn đầu tư cho nó cái bể dài = chiều dài cái phòng, mà cái phòng 4-7m gì đó, em muốn nuôi cá biển cho đẹp mà ko bít bao nhiu lâu nên thay 1 lần nước gì lượng nước chắc rất khổng lồ nên rất tốn tiền( mà vì nó lung linh huyền ảo) mà em rất thích biển. còn thủy sinh cũng đẹp nhưng ko có phần lung linh, nhưng dc cái ko tốn tiền nước:laughing:, mọi người cho ý kiến với

2. Tắc Kè Hoa

Tắc Kè Hoa Member

Thích đã nhận:
    2
    cho em hỏi thêm vài câu là có nên bỏ mấy cái thuyền gỗ vào hồ thủy sinh ko, vì em ko thể chơi cá biển ba em ko cho vi nói em mạng hỏa T_T, có bỏ thuyền vào dc ko ah, em mê nó lắm, với còn câu này là có loại bể nào nhỏ cỡ dài rộng cao đều 30cm có cọng dây điện thôi hoặc bưng đi dc xài pin càng tốt, có giống như trong link này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=43139 với mấy hình ở dưới mấy hồ nhỏ xíu ý, mà cái hồ nhỏ đó ko có CO2 sao thở ah?

3. Tắc Kè Hoa

Tắc Kè Hoa Member

Thích đã nhận:
    2
    cho hỏi câu nữa là có lọai nào vừa thủy sinh vừa nuôi bò sát hay lường cư ko, hình như là Vivarium mà em mù về này, ai bít set chỉ em với

4. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình chơi thủy sinh hay hơn và đỡ tốn kém bạn à.về thủy bạn tim hiểu thêm trong 4r,bạn hỏi chung chung wa nên a e ko jup dc đâu.thủy sinh hồ mà đep cũng lung linh lắm chứ,bạn xem những hồ a e dự thi ý.đẹp lém

5. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    đó là sỡ thích của mỗi ng` thôi, cái nài thì ai thĩ cái nào thì nói là cái đó hay hơn, rất khói mà biết đc, chỉ còn cách là tiềm ng` vừa chơi thủy sinh và nước mặn mới có thể đưa ra ý kiến hay nhất, ae thử hỏi a Coopix thử xem, a nài chơi lần 2 cái luôn, chúc bác sẽ tìm đc giải phát sướm nhất nha

6. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ai nói với bác là chơi thủy sinh ko tốn tiền nước ?! bác chơi cá biển thì tốn tiền nước nhẹ thôi còn thủy sinh tốn hàng trăm thứ.... nước chỉ là một phần nhỏ thôi hà. :) !

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đúng là tuổi 13!:D
    Mới có 1 ngày mà thay đổi ý thích như chong chóng, từ cá biển qua thủy sinh rồi lại vivarium....
    Thú chơi nào cũng có những cái giá của nó, giá ở đây chưa dám nói đến tiền bạc mà trước nhất là công sức, thời gian tìm hiểu cho "chín" trước khi chơi...
    Chúc vui!

8. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Tuổi " teen" đấy Blue_Dolphin ới!! Không có gì phải thắc mắc đâu!!! Con mình cũng vậy, gặp chó con nó hét toáng lên " con nuôi chó!!", gặp mèo hoang nó cũng ẵm bồng về đòi nuôi thêm, thấy con bọ ( chuột lang ) nó làm vài chú, gặp ..... cào cào nó nhốt nuôi luôn. Cuối cùng chỉ có Thủy Tinh là người đi chôn xác cào cào, dắt chó đi chơi, mua khoai lang cho bọ......v...v..mệt...!!!
    Tuy nhiên nhìn dưới góc tích cực thì đấy cũng là mầm của đức tính nhân văn đấy!!!!
    Chúc Tackehoa được bố cho một cái bể như mong muốn!!
    Thân
    Thủy tinh.

9. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hehe...nghĩ đến cái hồ TS 4-7m suýt xỉu :D anh Cỏ Dại mà gặp chú em này chắc cũng bó tay..mỗi lần thay nước phải xài cái vòi cứu hỏa mới xứng =))

10. Tắc Kè Hoa

Tắc Kè Hoa Member

Thích đã nhận:
    2
    thực ra em tính chơi cá biển hỏi ba thì nói ko cho chơi cá dc, em mạng hỏa, nên chơi thủy sinh, mà thủy sinh kết hợp nuôi thêm bò sát lường cư thì hết ý, ai bít làm hồ này ko cho em thêm kinh nghiệm!

11. Tắc Kè Hoa

Tắc Kè Hoa Member

Thích đã nhận:
    2

bởi vậy mới ngại nuôi cá biển, thay nước biển 1 lần chắc chít, mà thủy sinh nước biển hay nước ngọt?

12. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sặc, cái này mà còn hỏi nữa thì mình nghĩ nênnuoi6 cá kô là tốt nhất, mà cái hồ 4-7m châm chắc cực lắm, nó mà rêu 1 cái là mình ốm theo nó luôn đó chứ:(

13. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo anh em nên án binh bất động, chả thèm chơi gì cả cho khỏi mệt......

14. minhfat

minhfat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo ngu kiến của em : chú Tắc kè hoa nên phân cái hồ dài 4~7m thành 2~4 hồ nối tiếp nhau. Cái nu6oi thuỷ sinh, cái nuôi sinh vật biển, thay nước vừa dễ, còn muốn nuôi thì nuôi thêm bò sát lưỡng cư thì nên nuôi rắn biển và ba ba. (Nghe đồn mấy con nớ cắt tiết bỏ vào rượu uống bổ lắm:D). Ngày mô đẹp giời thì gọi anh em tới cắt tiết dứt luôn, tiện cả đôi đường.
    còn cái thuyền gỗ thì gắn lên đường ray, kéo lòng vòng quanh mấy cái hồ ngồi ngắm cây ngắm cá, làm bàn ăn nhâu luôn.=P~
    Đùa thôi, chứ làm hồ dài thế mà thuê thợ chăm sóc chắc không dưới 2 chai /tháng.Lại còn bao nhiêu thứ.... Tốt nhất là nghe lời bác Hoang2968: án binh bất động.

15. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    tội nghiệp cháu nó, cháu nó đã và đang phát triển ý tưởng trên cả ý tưởng của cá và nước xo với tuổi teen của mình. mấy bác thông cảm cho cháu nó nha.
    cố lên cháu.
    nhưng chú nghĩ, với tuổi của cháu thì chưa đủ bản lĩnh chơi hồ nước mặn vừa chơi thủy sinh mà lại thêm mạng bò sát dzì đó.
    dẫu sao, chú vẫn chúc tackehoa thành công nhá.

16. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nói túm lại là em nên kiếm 1 cái hồ be bé để thử,chơi cái hồ to quá em ko đỡ nổi đâu, nuôi cá biển thì nó đỡ cực hơn TS nhiều ~.~,nuôi cca1 biển thì cứ nhè môi trường nước mà tập trung vào,chơi TS thì em thấy tren diễn đàn này có cái gì thì em phải lo hết bao nhiếu thứ đó.
    tiền nước cũng ko phải lo vì nếu hồ to, thay nước cũng ko thuơng xuyên,nhưng nói chung là nuôi cái gì thì đều thay nước như nhau thôi, ko hơn kém bao nhiêu,chỉ khác 1 cái là nc' hồ TS tưới cây đc, còn nước biển thì làm đất nhiễm mặn.
    mấy cái hồ nhỏ nhỏ em nói gọi là hồ nano, bé dễ thương ^^
    * theo ngũ hành,em mạng hỏa, đúng là ko thể có yếu tố THỦY trong nhà nên việc chơi cá biển có thể sẽ ko tốt, vì thế chơi TS sẽ tốt hơn,vì TS có thêm GỖ LŨA ( hệ MỘC)
    ***anh vẫn khuyên em là nên thử sức với hồ cỡ nhỏ,60x30x40 cm, em sẽ rút ra dc nhiều kinh nghiệm để làm cái hồ lớn hơn, hồi đó anh mới tập chơi TS cũng cỡ chục tuổi thôi. làm cái hồ rêu tảo xanh mơn mởn-tuổi trẻ phải tìm tòi học hỏi,thất bại là chuyện thường, nhưng em coi chừng, sau vài năm chơi mấy cái này, em sẽ " già " hơn tụi bạn 1 tẹo

17. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Đầu tiên bỏ cái ''mưu lớn'' làm cái hồ lớn đi đã, mạng hoả chỉ được cái hay bốc gặp cái thuỷ to là dễ tắt ngấm đó (bố không cho thấy chưa), tính làm cái nho nhỏ vừa thôi theo ý khuyên của anh thelone- là hợp lý nhé. thuỷ vừa phải lại có mộc nữa sẽ bốc hoả được.Chúc '' ý đồ '' thành hiện thực Tackehoa nhe.