Nền của em vậy đc chưa mấy anh ????

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Billykid, 5/3/07.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sau 1 tuần tìm hiểu về phân nền, em đang chuẩn bị làm 1 nền cho bể 60*30*40 cm. Em sin mấy anh góp ý cho em:
    1. Phân nền trộn theo tỷ lệ 1kg DBO + 2kg tracatu + 3kg sỏi nhỏ (2-3mm). Tl như vậy đc ko, có cần thêm bớt gì nữa ko ???
    2. Cách làm nền sau khi tham khảo: từ dưới lên trên
    _ Nham thạch hay cát vàng 5 mm(cái này em ko bít nên dùng loại nào)
    _ Phân trộn
    _ Cát vàng 1.5 cm (tác dụng làm phân lau tan hơn đúng ko mấy anh??)
    _ Sỏi nhỏ 2cm
    _ Sỏi to 2cm

2. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Theo kinh nghiệm của anh thì với nền của em có thể sẽ bị hiện tượng thừa dinh dưỡng trong nước, ( nhả nhanh ) ( biểu hiện là nước sẽ hơi vàng, rêu tảo sẽ sinh ra, cây rữa lá trắng ngọn, khi nhổ lên dưới gốc dễ chết gốc đen thối )
    Em nên bỏ ra 2 tuần nữa đọc thêm và sẽ tìm được câu trả lời đúng nhất từ các bài viết trước. (Đặc biệt là các bài viết của các anh HO va Ten, Tiếnbm, fahsailam, Codai, v.v.v )
    chúc thành công!
    Thân!

Last edited: 5/3/07
  3. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    1. Phân nền trộn theo tỷ lệ 1kg DBO + 2kg tracatu + 3kg sỏi nhỏ (2-3mm). Tl như vậy đc ko, có cần thêm bớt gì nữa ko ???
    DBO cũng là phân nền chuyên dùng trồng cây thủy sinh của TQ(chất lượng thì anh không biết). Chỉ trộn với sỏi thôi, hồ của em 60 cm. dùng 1 hộp là đủ.
    2. Cách làm nền sau khi tham
    khảo: từ dưới lên trên
    _ Nham thạch hay cát vàng 5 mm(cái này em ko bít nên dùng loại nào)
    _ Phân trộn
    _ Cát vàng 1.5 cm (tác dụng làm phân lau tan hơn đúng ko mấy anh??)
    _ Sỏi nhỏ 2cm
    _ Sỏi to 2cm

Cách làm nền, chỉ dùng sỏi vàng không cần thêm bất cứ gì cho phức tạp:D . Chia làm 2 phần :
    Phần 1 trộn phân với sỏi rải xuống nền, tạo bố cục.
    Phân 2 sỏi sạch(không trộn phân) rải lên trên cùng.

Hôm rồi ghé anh, có thắc mắc gì sao không hỏi?:D :D :D

4. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    To fahsailam: hôm bữa em ghé anh, em chưa có làm nên em chưa có théc méc, giờ em mới bắt đầu làm :D . Anh còn nham thạch ko anh????
    Theo mấy anh thì em sẽ dùng : 0.5kg DBO + 1kg tracatu + 3 kg sỏi. Như vậy đc chưa mấy anh. Còn cách làm nền thì làm sao cho hiệu quả, cách của anh fahsailam em ko hiểu.

5. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Nếu em muốn dùng phân DBO trộn với sỏi thì chỉ dùng nhiêu đó thôi. Không cần trộn thêm bất cứ chất gì.
    1. Hồ 60 dùng sỏi khoảng 40 ký. Chia sỏi làm 2 phần, 10 và 30 ký.
    2. Lấy 10 ký sỏi trộn với phân, rải xuống đáy nền.
    3. Sỏi 30 ký(không trộn phân) còn lại cũng chia làm 2, phần đầu tiên rải lên trên lớp sỏi đã trộn phân. Tạo bố cục, bỏ đá hay gỗ vào vị trí đã định.
    4. cuối cùng rải sỏi sạch phần còn lại. Cho chắc ăn, nên cho nước vào hồ(nữa hồ) và hút ra. Làm như vậy để loại bỏ nhưng phân chưa kịp bám vào sỏi. Sau đó tiến hành trồng cây(trồng cây khi không có nước sẽ dễ hơn).

6. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    vậy là kg cần tracatu hả anh? còn cát vàng hay cát đen gì đó? sẵng cho em số lượng luôn? hồ em D88 N40 C50 chỉ em cách chộn luôn? hiện nay em có 2kgDBO 3kgTracatu 40kgsỏi 10kgsỏi có màu đen màu đỏ màu trắng chộn tùm lum em kg bít là sỏi gì nữa? (vì là đồ người ta cho em) Định post hình lên nhưng DĐ kg cho phép (bạn kg có quyền gửi file dính kèm) là sao vậy anh

7. tititititi

tititititi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo kinh nghiệm của tui Khi dùng DBO nên trộn thêm đất sét thì các chất dinh dưỡng sẽ nhả chậm hơn , tránh được hiện tượng cây bị bạc lá , rữa lá và nền sẽ bền hơn ....

8. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Có người nói với e là dùng DBO ko cần đất sét (đất sét em ko kiếm đc), để cho phân ko tan nhanh gây ra hiện tượng thừa thì trải thêm 1 lớp cát vàng trên lớp phân xong -> sỏi nhỏ -> sỏi lớn. KO bít vậy có đc ko ?????

9. tititititi

Thích đã nhận:
    2
    Tui đã thử nghiệm rồi :
    1 bể có đất sét cây phát triển rất tốt
    Còn bể không đât sét thì cây toi hết......

10. taodo

taodo New Member

Thích đã nhận:
    0
    ghé mình tặng đất sét và hướng dẫn setup cho dễ nha, mình đã PM cho B địa chỉ rồi đó, thân .....

11. huunguyen

huunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    ghé nhà huunguyen ở GV sẽ tặng đất sét và hướng dẫn làm nền luôn , dt 0903906969, dc : 131/17 nguyen thái sơn GV, thân ......

12. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    TT đồng ý với ý kiến của 5tỉ. TT cũng trải qua kinh nghiệm với DBO + tRÂCTU THIẾU ĐẤT SÉT RỒI và nói chung là thương đau đấy!!!
    có lẽ ý kiến không dùng đất sét là của ai đó quen dùng ADA thôi chăng!!!

13. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Hehehe ! Cả tớ và bác Hovaten đều có ý kiến có thể không dùng đất sét ! Và chắc tớ và bác ấy cũng chưa quen dùng ADA !
    Cả bác Fah chắc cũng chẳng thích đất sét nhưng cũng đã có một thời trồng cây ác liệt mà không dùng ADA !

14. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    TT chỉ muốn chia sẻ một chút xíu những gì trải qua khi set up bể để các bạn tham khảo để rút ra kết luận cho riêng mình thôi ( trải qua cũng không nhiều ) . không giám chỉ bảo và tuyệt đối không muốn tranh luận ( không nhiều kiến thức mà )
    Anh Hovaten và anh Fah là những tiền bối mà mình chưa gặp đã phục lăn vì những bài viết đấy kinh nghiệm và hữu ích + sự chỉ bảo tận tình. Tuy nhiên trong khi Anhthuyen dẫn chứng hai tiền bối không dùng đất sét thì cũng có một cao thủ là giáo sư CODAI mà TT thấy trên diễn đàn ảnh nói nhập một lần cả bao nhiêu tấn đất sét để trộn nền. Chính thế làm cho đám newbie như TT hoang mang lắm. thôi thì cứ thử dần từng tý một vậy.
    Xin cảm ơn AT vì đã đọc bài của TT.!!

15. tititititi

Thích đã nhận:
    2
    Cũng xin nói rõ thêm là thời gian đầu tui mới vào nghề , sau khi đọc các bài trên diễn đàn quyết định tự làm nền để thử nghiệm . Sao khi nghe nói là DBO nhả nhanh dẫn đến việc nền nhanh tàn nên tui mới tăng liều lượng DBO lên gấp đôi và thử nghiệm trên 2 bể . 1 bể trộn DBO với đất sét , cát , .. còn một bể chỉ trôn với cát . Sau thời gian ngắn theo dõi thấy bể chỉ trộn với cát, DBO nhả nhanh nên cây cối hỏng hết còn bể trộn với đất sét thì cây cối phát triển cực tốt. Theo kết luận của cá nhân tui nếu không dùng đất sét ,liêu lượng DOB cho vào vửa phải thì chắc cũng chả sao.

Đến nay qua thời gian thử nghiệm, tui đã giã từ tất cả các loại nền tự chế và dùng toàn bộ ADA cho dễ hiểu . Kết quả thì khỏi phải nói............

16. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Bác Tititititi viết quá ngắn gọn như vậy mới dễ gây hoang mang newbie đấy chứ ! Hì hì !
    Đâu phải tất cả mọi bể có đất sét là sẽ thành công ! Còn quá nhiều yếu tố khác nữa chứ !
    Anh Codai xử dụng đất sét thành công dựa trên những kinh nghiệm riêng - nên không thể nói : phải có đất sét mới thành công , không đất sét thì thất bại ! Ý kiến mình chỉ đơn giản là thế !
    Khi anh Fah đã có những hướng dẫn khá chi tiết cho thắc mắc cùa Billykid thì chắc hẳn cũng dựa trên cơ sở kinh nghiệm riêng thì không có lý do gì những trục trặc ( nếu có ) lại không khắc phục được !

17. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Anh HOVATEN & bác FAh.. đều đã chỉ dẫn các kinh nghiệm cũng như thao tác của nền tự trộn mà ko dùng đất sét. Nhưng trái lại anh COdai thì vẫn đang dùng. Đúng là New... như em cùng các New.. muốn tham gia và đang tính set-up đều rất hoang mang!!! Nhất là ko thấy bác Codai cho ý kiến về nền đất sét mà mang lại thành công. (có lẽ bác Codai đang bận cho công việc đầu năm của CH mới). Bản thân em vẫn chờ các Bác từng ngày trên 4U để tham khảo đấy. Dẫu sao trên 4U cũng có rất nhiều bài về phân nền rùi, đó chính là 1 kho thư viện quý giá mà Kinh Nghiệm người đi trước đã chỉ dạy.

18. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Không riêng gì Giáo Sư codai mà ABV ta cũng còn nhiều cao thủ có xử dụng đất sét trong set up nền như Kaboom, Akira...

Nói chung có khá nhiều cách làm nền tự trộn. Tùy theo kinh nghiệm và cách phối trộn các phụ gia, phân bón trong thành phần đất nền mà các cao thủ sẽ quyết định có xài đất sét hay không. Cái này cũng giống như trong võ thuật, có cương có nhu, có môn phái toàn đòn thế cương mãnh, lấy cương thắng nhu, có môn phái toàn đòn thế nhu nhuyễn, lấy nhu chế cương, có môn phái lại cương nhu kết hợp...phái nào cũng có cái hay và hiệu quả riêng. Tùy theo thể trạng, thiên hướng từng người mà chọn và luyện tập !

HANPHAM cứ mạnh dạn thử một trong các cách trên xem sao ! Có dùng đất sét hay không thì hồi sau sẽ quyết định vì nó còn tùy thuộc nhiều yếu tố khác như chất lượng nước, chế độ thay nước, ánh sáng, nhiệt độ, loại cây trồng, mật độ cây, cách cắm cây...thất bại là mẹ thành công ! Không thử thì còn lâu mới biết !

19. fahsailam

Thích đã nhận:
    257

Hanhpham, chẳng có gì phải hoang mang!!! Trong bài này mà tôi trả lời Billykid là "không cần trộn thêm gì". Vì DBO cũng như Aquabase là phân nền chuyên dùng cho thủy sinh. Việc trộn đất sét vào chẳng giúp được gì. Chừng nào mình lấy từng 1 loại hóa chất trộn với đất sét để làm nền, cái này thì lại khác với trường hợp trên. Nếu nói về nền hồ thủy sinh, bình thường mình hay sử dụng sỏi. Sỏi là nơi sinh sống của vi sinh hiếu khí. Khi ta trộn đất sét(có phân) và đưa vào hồ trồng cây. Lâu ngày nền sẽ bị bí và nguy cơ sảy ra Hydrogen sulphide(H2S-Sunfua hydro)cao. H2S là 1 loại khí đọc, sản phẩm của quá trình phân giải kỵ khí của các chất chứa lưu huỳnh. Vì vậy nếu đã sử dụng phân chuyên dùng cho thủy sinh như Aquabase hay DBO thì việc trộn thêm đất sét là không cần. Khi nào có kinh nhiệm trồng cây nhiều rồi, chuyển qua chơi phân đất sét cũng không muộn.:D :D :D

20. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    khì khì... Kaboom em thấy cũng không nổi khó khăn lắm đâu... chỉ cần hiểu rõ vì sao lại dùng đất sét... thì ta sẽ trả lời lời được câu hỏi có sữ dụng đất sét hay không...
    Kaboom cũng theo ý kiến của anh Fah... khi sữ dụng các loại phân chuyên dụng cho hồ thủy sinh thì không nên trộn thêm đất sét...