Nền hồ, set up bị lỗi!kinh nghiệm chia sẻ...

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi metalrow, 17/2/08.

1. metalrow

metalrow Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là lính mới nên mong giúp đỡ!
    Mình set up 1 cái nền hồ thủy sinh với hướng dẫn của người bán như sau:
    - 1 bịch phân TQ (200k/bịch hat đen tròn tròn khoảng 4mm) trộn với 1 bao sỏi 2-4mm 60k/bao rồi rãi dưới nền hồ.
    - Rãi 1 bao sỏi (như trên) lên lớp nền.
    - Tiếp tục rãi 1 bịch phân (như trên) nữa nhưng không trộn với sỏi.
    - Cuối cùng là rãi 1 lớp sỏi (như trên) nữa lên bề mặt.
    Tổng cộng là 3 bịch sỏi và 2 bịch phân....
    Kết quả sau 3 tuần là cây phát triển yếu, cây gì lá màu đỏ đỏ (wên mất tên :D) hay bị rụng lá, vàng lá, cây mà hồi nhỏ mình hay gọi là "rong" thì có cây phát triển tốt nhưng cũng có cây tự nhiên đen thui!!! Nhưng nước trong, sạch, không bị rêu hại, cá sống và sinh sản khỏe mạnh (chắc do phân không gây độc, hơhơ!). Thay nước 3ngày 1 lần 30% nước, đènmở từ 8h-12h, 17h-21h, hồ 1m, sử dụng 1 cây đèn neon (người bán nói là đèn TQ nguyên bộ hộp nhựa 120k)
    NÓi chung là kết quả không như mong muốn!
    Viết bài này mong anh em có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình để khắc phuc những lỗi trên:
    - Có phải lỗi do phần nền hồ set up không đúng gây ra?
    - Nếu đúng vậy thì có cách nào để cải tao hay không?
    - Hay phải thay làm lại toàn bộ lớp nền?
    - Nếu không đúng thì do những nguyên nhân gì nữa?
    Thật ra trước khi set up hồ, mình có lên trang web này để tìm thông tin, biết được phần nền ADA và cách set up nhưng khi đến nơi bán thì họ bảo không có loại đó, làm như vậy làm gì cho mắc công, màu mè....Anh cứ sử dụng loại phân TQ này dễ làm và không cần theo dõi CO2 hay pH gì hết, nói cung là thuận lợi hơn nhiều....Mình tin lời, giờ jết quả là...hơhơ, cũng do mình!=((
    Cám ơn các bạn đã đọc bài và hướng dẫn thêm!

2. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn ko nói rõ phân TQ mà hiệu gì ??? rất khó có thể bít chinh xác. Ai chỉ bạn cách làm nền lọa quá. Bạn nhổ cây lên xem thử có ra rễ ko. Nếu ko ra thì very sure là cái nền rồi. Hi sinh chọc cây nhíp xuống xem dưới nền có bị THÚI ko. Mình mới làm lại 1 cái cho người ta, cài nền bị hư THÚI như nc cống.
    TS thay nc vừa thôi 1 tuần lần. 1/3 hồ
    Đèn thì ko phải đèn nèo quăng vô cũng đc. Bạn nên thao khảo nhưng bài viết trên forum cho kĩ đễ tránh hao tổn NGU PHÍ cho mấy cha bán cá

3. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thiếu sáng trầm trọng... về wăng thêm 2 cây vô thì may ra ^^...

4. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hồ 1m mà chơi có 1 cây đèn Neon..úi cha cha sao đủ sáng??. phải 3 cây đèn mới được. Còn nếu như trồng rêu,dương xỉ, anubias (cây trầu bà).. thì 2 bóng đèn là được. Bịch sỏi 60k là mắc rồi.Còn bịch phân không biết là bao nhiêu kí?Cách rải nền của người bán chỉ bậy bạ quá, không dựa trên 1 cơ sở nào cả.Nếu như cách làm trên diễn đàn thì đều có giải thích lý do cách làm đàng hoàng. Đáng lẽ ra bạn nên tham khảo kỹ trên diễn đàn trước khi bắt đầu chơi thì sẽ không tốn nhiều tiền về sau này đâu.Rải lớp sỏi dưới đáy để tạo khu đệm (buffer) cho hệ vi sinh vật,và rể cây đâm sâu,tạo khoảng trống cho vi sinh phát triển,và lưu trữ khí oxy cho cây thở( thở khác quang hợp àh nha.Sau đó là lớp giữa là phân, không cần trộn với sỏi đâu.Vì nó không phải là đất sét,hay bùn nên trộn không có tác dụng bám vào sỏi( hạt của phân từ 3-4mm). Lớp này dày hay mỏng tùy ý ,tùy túi tiền mỗi người.Nhưng thông thường là 3cm.Mỏng thì sau này phải siêng châm thêm phân nước hoặc phân nhét.
    Cuối cùng là 1 lớp sỏi dày 3cm, lý do là lớp sỏi này ngăn cho chất dinh dưỡng thoát lên mặt nước,và mỗi lần thay nước sẽ hao hụt lượng chất dinh dưỡng do sự đào thải của hạt phân. Phân TQ mau bị bể hạt,và chất dinh dưỡng thất thoát nhìu lắm.Hix nói đi nói lại những vấn đề này mệt ghia, bạn chiu khó ngâm cứu thêm trên diễn đàn đi nhé.Thân

5. metalrow

metalrow Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh nhiều,vì mình thời gian gấp nên làm 1 cái hồ cho kịp Tết, nếu không để wa đầu năm mới thì hơi bị kì, hi, xem như chịu tiền ngu vậy!
    đèn mìh đã mua thêm, tc la 3 bóng, nhưng cho hỏi với 1 nền hồ vậy có cách nào khắc phục không?hay là làm lại từ đầu?

6. Thanh-Tung

Thanh-Tung New Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mừng năm mới cả nhà,
    vui quá vi có một bạn cũng là nạn nhân giống mình, hồ mình set-up trước tết nhưng cây cứ tàn dần, thúi rễ. theo như Billykid mìnnh nghĩ nền của mình bị thúi rồi. theo các bạn thì pkải làm lại nền hay có cách nào sửa kô.
    nền của mình làm theo hướng dẫn của Hungnguyen trên diễn đàn gồm:
    _ tribat
    _ cát xây nhà
    _ đất sét bột
    _phân con trùn đỏ
    _tracatu

chắc tại mình cho nhiều phân con trùn đỏ quá, nên nền bị thúi. có cách nào khắc phục kô các bạn.
    thân.

7. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình đang thử nghiệm các loại nền nên có ý kiến cho bạn:
    cái nền của huunguyen chỉ dùng cho những loại cây dễ tính và phát triển mạnh như Thủy cúc,sunset,cỏ thìa......
    nếu theo công thức của huunguyen,bạn cần cho thêm DBO đỏ ( DBO cũng dc bác Hovaten sử dũng để làm nền), nếu có thể bạn nên cho thêm 1 lớp phân của chú CODAI ( nền của Huunguyen phải ủ ít nhất 10 ngày,nếu bạn cần dùng ngay thì cho thêm phân của chú CODAI( mua ở tiệm thủy sinh Vũ)-sau đó bạn trải lớp sỏi luôn( bỏ qua lớp cát) dày 6-8 cm
    khi trồng cây: cắm cây ko dc để chạm lớp phân(nếu chạm sẽ gây thối gốc) cách lớp phân ít nhất 1-1,5 cm
    bổ sung ánh sáng-Co2 đầy đủ

8. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    cái hạt đen tròn 4mm giống =))=)) với phân gì ấy nhỉ....??(hình như là ADA hay aquabase gì đấy:-S:-S:-S-)-nhiều khi mấy ông bán nói tên tùm lum làm mình loạn cả lên
    khi bạn đến mua phân nền,set up theo kiểu người bán thì phải xem họ có trồng cây thủy sinh hay ko???-nếu ko có trồng mà nói thì ko nên nghe theo,họ wang bom để mình mua hàng thôi=))
    theo tình hình như bạn nói,nguyên nhan chính la phân nền ,bạn xem lại tên của loại phạn mà bạn mua rồi mình mới giải quyết dc
    chỉ sợ phân quá đát hoặc là ít có giá trị dinh dưỡng