nền hovanten cho e hỏi

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi dung troc, 18/8/08.

1. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hồ 1m6-40 cao 50 mình trộn nền bằng 5,5kg DBO và 2kg tracatu nhưng vấn đề là mình trải lớp cát sông và lớp sỏi to và sỏi nhỏ cao và dày tới 14cm.mình đang thắc mắc ko biết trồng cây cắt cắm liệu rễ cây nó có lấy dc dinh dưỡng không.các bác jup với ạ.................và lượng phân như vậy là dã đủ chưa ạ.hồ có co2 và 4 bóng jebo 1m2

2. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Mình nghe nói cây thủy sinh có thể hấp thụ dinh dưỡng từ nền thôi ra nước qua lá cây !!!

3. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đúng rùi, hấp thụ phân nhả ra từ từ, nếu như rễ ghim trực tiếp vào phân nền rất có thể làm thúi rễ vì dưỡng chất quá nhiều đó bạn:D

4. DuLong

DuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình nghĩ cũng tùy cây chứ,đâu phải cây nào cắm xuống nền đều thúi rể hết đâu.

5. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    như vậy bể của mình ko vấn đề j chứ ạ.tại phần nền trộn chỉ dày có 2 đến 3 cm thôi.mình thấy lớp cát sỏi dày quá đâm lo.phân của mình lại là phân DBO ko phải màu đỏ.nó có màu hơi hơi nâu thôi.mình mua nhà lợi yến,chả biêt là làm sao nữa.mình có nên châm thêm phân nước ko?hồ mới setup dc 2 ngày.....thanks

6. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Trời, hồ mới setup đc có 2 ngày thì lo gì bạn, lo là lo rêu hại bùng phát kìa.Hồ mới setup thông thường phân nền nhả dữ lắm, dư dinh dưỡng, chưa cân fchaam thêm phân nước vội đâu bạn.Nếu sợ rêu hại thì theo kinh nghiệm của mình bỏ than trong bộ lọc thời gian đầu khoảng 1-2 tuần sẽ hạn chế tối đa rêu hại, công với thay nước thường xuyên nhé.Chúc vui!

7. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    than hoa bình thường có dc ko bác VINICHCM hay phải là than hoạt tính vay ạ.than hoạt tính thì hơi khó cho e rồi.cho e ko có bán.lớp sỏi dày vậy ko vấn đề j chứ a.hay là e châm thuốc diệt rêu hại vào các bác nhỉ.hồ e như vậy e châm nhiều thuốc ko vậy các bác??????thanksssssssssss

8. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bạn yên tâm đi giống như các bác nói thì fân các loại nhả từ từ cho cây hấp thụ dinh dưỡng .. ở ngoài tiệm cá người ta đổ sỏi dày lắm mà cây vẫn tươi.. còn chuyện cắm vào fân mà thúi rễ chỉ có fân đất sét thoi còn như ADA cắm trực tiếp mà có thúi chỉ có cây mọc nhanh mà ko kịp cắt thoai :D

9. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    dúng rồi bác cá mâp ạ.....e pahai lo cho rêu hai ko bung phat mới dc.

10. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    nhân tiện các bác cho e hỏi luôn với ạ.với phân nền nhu vậy.e mốn đổ thêm 3 hay 4 kg ADA lên bề mặt để trong cây thành thảm dc ko ạ.nhu ccn chang hạn.có nguy hiểm j cho nền hô ko«mng các bác jup e

11. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    chơi nền này rồi trộn chung nền khác thì hơi bị nguy hiểm đó nha ... vì sẽ sinh chuyện thừa chất có thể làm cây mau già ., hoặc ko được đỏ , úng gốc chẳng hạn , thừa dinh dưỡng thường có rêu, ...v ....v ...nên xem sét trước khi sử dụng

12. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    [QUOTE=dung troc;596902]hồ 1m6-40 cao 50 mình trộn nền bằng 5,5kg DBO và 2kg tracatu nhưng vấn đề là mình trải lớp cát sông và lớp sỏi to và sỏi nhỏ cao và dày tới 14cm.mình đang thắc mắc ko biết trồng cây cắt cắm liệu rễ cây nó có lấy dc dinh dưỡng không.các bác jup với ạ.................và lượng phân như vậy là dã đủ chưa ạ.hồ có co2 và 4 bóng jebo 1m2[/QUOTE]

Bể của bạn với 5,5 kg DBO ma không có đất sét thì theo kinh nghiệm của Thủy Tinh sẽ sớm có hiện tượng cây rữa lá ( đầu tiên là lá bạc màu dần rồi thối ) dinh dưỡng trong nước sẽ đậm đặc trong thời gian đầu và dẫn đến hiện tượng rêu, tảo, tiếp theo. Tuy nhiên sau đó một thời gian nền sẽ nghèo dinh dưỡng nhanh vì không có chất giữ dinh dưỡng lại. ( đất sét giúp nền nhả dinh dưỡng từ từ )
    Bổ sung ADA trên mặt nền về nguyên tắc là tốt thôi không ảnh hưởng gì lắm . Tuy nhiên chỉ nên bổ xung khi nền đã dùng ổn định một thời gian dài và có biểu hiện nghèo dinh dưỡng, và chủ nhân vì một lý do nào đó mà thích giữ lại nguyên bản của bể ( nền , cây, bốc cục ..v.v.v )
    nền của bạn chưa biết có ổn không?? cây có thể sống không?? có phải bổ xung thêm gì, và có phải làm lại không?? thì thêm một lớp ADA nữa vừa mạo hiểm vừa phí phạm!!! (không cần thiết và nếu phải làm lại thì phí cả ADA )
    Bạn nên theo dõi sát diễn biến của bể, cây, cá... một thời gian xem nhé!!
    Chúc bạn thành công!!
    Thân!!
    Thủy Tinh.

13. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    chết thật.bác thuytinh làm e lo ­qua.để e sơ qua về phần setup nền.lớp duới cùng là 5,5kgDBO+2kg tracatu+5kg sỏi.lớp tiếp theo là cát sông dày 1,5cm,lớp nũa là sỏi nhỏ dày 3cm,và cuối cùng là sỏi to dày 2cm...e trải dốc tù sau ra và đằng sau các lớp dày gấp đôi.e nghĩ nhu vậy là ổn.e làm theo gợi ý của bác hovanten mà.đúng là cây e mới tròng dc 6 ngày mà đã có hiện tuợng vàng và trắng ngọn.e đến chết mất thôi.nếu có cách j các bác jup e đi~X(~X(~X(.e phải làm j bây jo~X(.bao nhiêu công súc,tâm huyết.nhà ở thanh hóa ra hn đi mua đồ làm mấy lần liền.đang định up ảnh để khoe cả nhà.....vậy mà...e có cảm jac nhu đang rơi xuông vục vậy:-S.hụt hẫng quá.:(:(:(

14. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    nếu đúng nhu vậy các bác cho e lời khuyên.mà hò e cũng đang sảy ra hiện ­tuơng nh­u bác thủytinh nói đấy thôi:crying::crying::crying:.cây bị trắng ngọn nhung ko phải cây nào cũng bị.nhung cũng ko phải là ít.có lẽ phải đến 10 ngọn đấy ạ.e phải thay nc thuờng xuyên????hô e nhu vậy có thể dùng dc bao lâu???có cách j cho hoàn cảnh của e ko???e it kinh nghiệm nên mong các bác jup nhiệt tình.....cảm ơn các bác truớc.....thục sụ e rất..........:(:(:(:(

15. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    [QUOTE=dung troc;601763]nếu đúng nhu vậy các bác cho e lời khuyên.mà hò e cũng đang sảy ra hiện ­tuơng nh­u bác thủytinh nói đấy thôi:crying::crying::crying:.cây bị trắng ngọn nhung ko phải cây nào cũng bị.nhung cũng ko phải là ít.có lẽ phải đến 10 ngọn đấy ạ.e phải thay nc thuờng xuyên????hô e nhu vậy có thể dùng dc bao lâu???có cách j cho hoàn cảnh của e ko???e it kinh nghiệm nên mong các bác jup nhiệt tình.....cảm ơn các bác truớc.....thục sụ e rất..........:(:(:(:([/QUOTE]
    Trong bài trước Thủy Tinh nhớ đã khuyên bạn nên theo dõi một thời gian. Nên bình tĩnh vì chơi thủy sinh làm lại hồ cũng là chuyện thường thôi mà!!! Trong thời gian này không nên thả cá mà nên thay nước thường xuyên, nếu một thời gian nữa mà tình hình tồi tệ hơn thì bạn thử làm thế này xem sao:
    1- khoét một lỗ to bằng bát ăn cơm xuống tận đáy,
    2- Rút từ từ hết nước ( khô ) ra ngoài, để một ngày cho nền ổn định.
    3- bóc từng lớp sỏi to tới sỏi nhỏ, cát, sỏi ( nhớ để riêng )... tới lớp phân
    4- dùng đất sét bột ( hỏi trên cộng đồng thủy sinh ) khoảng 4-5 kg đổ thẳng vào lớp phân và trộn lại cho dẻo, để hai ngày cho khô se lại.
    5- lấy khoảng 3kg đất sét nhào cho dẻo,( như làm bột mì ) sau đó cán mỏng khoảng hơn một phân, cắt miếng to bằng miếng bánh qui lập đều phủ lên trên mặt ( cái này trong topic của a.HTV có nói )
    6- sau đó trải các lớp cát, sỏi..v..v. cũ lại.
    7- cho nước vào từ từ tới 50% bể , chạy lọc hai ngày, sau đó tiến hành trồng lại cây!! Nếu xin được nước từ bể thủy sinh cũ đã ổn định thì tốt nhất!!
    Xin chúc bạn thành công!
    Thân!
    Thủy Tinh.

16. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    chắc co lẽ e phải làm lại rồi,cảm ơn a thủy tinh rất nhiều,nhưng e cũng để ít ngày nữa xem sao.dạo này cứ 2 ngày e thay 50% nước trong hồ cây đã có hiện tượng ko vàng thêm nữa,nhưng đá đã có hiện tượng có rêu xanh.thêm một điều đáng sợ mỗi sáng mai khi bật đèn nếu nhìn kỹ vào tấm kính e phát hiện có vô số rất nhiều những con j đó như con jun có màu trắng có thể bơi và nó nhỏ còn hơn sợi tóc rất nhiều.e ko biêt đây là loại sinh vật j.và có nguy hiểm j cho hồ ko,hay đây là dấu hiệu xấu.mong các bác jup...........

17. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    tình trạng bể của e bi jo.mong các bác jup....[​IMG]

18. dung troc

Thích đã nhận:
    5
  19. dung troc

Thích đã nhận: