nền mới làm cần giup đỡ

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi boy_qn, 18/9/08.

1. boy_qn

boy_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi em mới setup xong 1 cái bể nhưng khi làm nền được 1 tuần, trồng cây và thả cá mới biết là nến còn thiếu nhiều nội dung như trong diễn đàn:mad:
    bể 120x40x50
    nền của em thành phần gồm có: đất sét đỏ 0,5kg : phân vi sinh 2,5kg : đất lẫn gỗ mục nâu năm 2kg : sạn nhỏ 2,5kg.
    chỗ em kiếm nham thạch khó quá, cả phân tractu nữa hic:(
    Bi giờ em bón phân chuyên dụng cho bể thủy sinh vào dưới gốc cây liệu có được không. hay lại bỏ hết tất cả ra làm lại cho nó ngon đây. rất mong các bác giúp đỡ ! Thân.:-S

2. Thieu_hitaco

Thieu_hitaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Lần đầu tiên tôi setup bể, tôi cũng đọc rất nhiều trên diễn đàn. Sau đó mua về thử setup cho mình và bạn bè. Tôi thấy cách làm nền như dưới đây đều thành công (tất nhiên không thể bằng bác TiếnBm và các cao thủ được).
    Có ba cách làm nền mà tôi đã thử nghiệm:
    + Trường hợp nhiều tiền: Dùng ADA và nham thạch
    + Trường hợp có tiền ở mức trung bình: Dùng ít ADA +Nham thạch + đất nền Anh Quân hoặc đất nền ở Aquagreen ( cách đây 1 năm đất nền Aquagreen bán với giá 35.000 đ/1bịch).
    + Trường hợp ít tiền: Mua phân nền Aquagreen hoặc Anh Quân + sỏi trứng+ một ít phân vi sinh ( loại 5.000đ /gói)
    Trong cả ba trường hợp trên, tôi thấy cây đều lên xanh tốt. Nhưng chú ý nhất vẫn là : Ánh sáng + CO2 và lọc nước.

3. syrena

syrena Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể cho mình tỉ lệ trộn theo cả 3 cách với bể kích thước Dài 68cm x Cao 48 x Sâu 38 không? (Mình chưa học hết vỡ lòng về bể thủy sinh)

Cảm ơn bạn nhiều