Nên mua cá bột hay cá đã hoàn thiện ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nghialieu, 25/6/07.

1. nghialieu

nghialieu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện nay mình dự định nuôi cá La Hán nhưng không biết bắt đầu nuôi từ cá bột hay cá đã lớn (khoảng 5 tháng tuổi), xin các bạn chỉ giáo! và nên mua loại nào? Nghe nói King Kamfa rất đẹp...Vậy nên mua ở đâu để có được giống đẹp và giá cả như thế nào để mình khỏi lầm giá...Cách thức chọn cá tùy vào những đặc điểm nào để có được một chú cá đẹp...Xin cảm ơn...

2. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mới nuôi thì nên nuôi cá đã lớn, ko nên mua loại wá đắt tiền, tại vì chưa có kinh nghiệm rất dễ hư cá, nuôi cá con thiì rất dễ nản, tốt nhất kiếm ae nào share cho 1 e đã tương đối về nuôi, sau đó có kinh nghiệm rùi thì tùy ý, vài dòng góp ý

3. kidolahan

kidolahan Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá bột bạn sẽ có cái thú vị hồi hộp, chờ đợi. Nuôi cá đã hoàn thiện thì để ngắm thôi. Mình đã nuôi nhiều cá bột và đã liệng xuống cống rất nhiều , nhưng mình vẫ nuôi cá bột, có lẽ chơi cá cũng bị nghiện, hiện tại mình có 1 con khoảng 4 tháng tuổi và 12 con cá bột, mỗi loại cá bột mình mua 2 con , và mỗi mình thích cảm giác chờ đợi

4. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Thường những người đã có chút vốn liếng kinh nghiệm về La Hán khi lấy cá bột về dú số lượng nhiều để trừ vào số hao hụt sau này sẽ bị loại bỏ.Lúc đầu bạn muốn nuôi LH nên chọn nuôi cá cỡ 3 ngón nuô rút kinh nghiệm.Chứ giờ bạn nuôi ngay cá bột chăm sóc rất cực, xui dính ngay con cá xấu thì lại đâm ra nản

5. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn đừng nên chơi cá, he he. Như mình vậy lúc đầu chỉ chơi thôi nhưng bây giờ bị nghiền r, Theo tôi bạn nên mua cá bột về nuôi từ từ rồi rút kinh nhiệm.

6. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn nên chọn cá bột nuôi đi mà là đúng cá bột nhé (nở ra khoảng 1th) số luợng từ 10-20 con giống thì chọn kc xanh, hoặc kc-plt bạn sẻ học đuợc rất nhiều,nhận rất nhiều điều bổ ích

7. giadinh284

giadinh284 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng như góp ý bạn nên nuôi 1 con cá bột trước để học kinh nghiệm sau đó nếu thích thì mua 1 con to sau.

8. NguyenPN

NguyenPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Nếu mới chơi thì bạn mua vài con cá bột về nuôi thử, vừa nuôi vừa học hỏi kinh nghiệm. Còn chỗ mua thì bạn tới cửa hàng Hồng Anh 116 Nguyễn Đình Chiểu mà mua.

9. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    cá bột vui hơn nhưng dễ nản lắm, tùy mỗi người thôi

10. nido_6666

nido_6666 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tui thì nên bắt đầu với vài chú cá bột, sau đó nếu vẫn còn đủ kiên nhẫn để chờ đợi thì bạn sẽ tự quyết định được là nên nuôi cá gì... vài dòng góp ý.

11. bettaboy

bettaboy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tùy mục đích nuôi cá la hán của bạn:
    - nếu nuôi vì thích và muốn tìm hiểu về giống La Hán thì mua vài con cá bột (nếu quen bạn bè biết ép đẻ la hán giống tốt thì xin cá bột về nuôi cũng được,chả mất xu nào)
    - nếu nuôi để có ngay một bể cá trang trí nội thất thì mua La Hán đang trong giai doạn lên đầu rõ rệt(cỡ 2, 3 ngón tay) , mua cá 1 bàn tay, đầu to thì cũng ok nhưng đắt tiền và theo em là khá chán (giống như không phải cá của mình).

12. hieudiep460

hieudiep460 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá bột ấy bác ạ,vừa nhìn thấy cá lớn hàng ngày và nếu may mắn thì có những chú cá đẹp mà có nhiều tiền mình cũng không mua được bác ạ,mà bác ở BD thì mua cá La Hán quá đơn giản rồi còn gì,a e bọn tôi ngoài HAN này muốn chơi LH thì mua cũng vất vả lắm bác ơi.Vài dòng với bác thế thôi.Chúc bác thành công.