Nền nào là hợp lý

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi bbbbbb, 4/11/08.

1. bbbbbb

bbbbbb Member

Thích đã nhận:
    0
    -Em đang định làm 1 hồ thủy sinh, nhưng không biết nên xài nền jì cho hợp lý và tiết kiệm, mặc dù trong 4rum đã có nhiều bài viềt nói về nền hồ nhưng không có hình của hồ kèm theo cái hồ đó
    -Mong các anh chị tiền bối có thể chỉ dẫn cách tạo nền<nếu có khối lượng,giá thành và chỗ mua thì càng tốt> và kèm theo 1 tấm hình hồ của mình.
    -Hi vọng các anh chị bỏ ra ít thời gian để tạo 1 topic chất lượng, trước là để trao đổi kinh nghiệm, sau là để tạo điều kiện thuận lợi cho đàn em đi sau=;

2. TrungKing

TrungKing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trước tiên bạn muốn tạo ra 1 hồ thuỷ sinh thì bạn nên xác định là mình trồng cây gì và trồng loại nào. Rồi sao đó AE trong 4rum mới có thể tư vấn cho bạn về cách tiết kiệm hợp lý với loại nền bạn cần. Nếu bạn có thời gian thì bạn nên đọc qua mục phân nền để biết thêm cách sử dụng cũng như những chung loại mà bạn cần để tiết kiệm hợp lý. Chúc bạn thành công.!

Last edited: 4/11/08
  3. bbbbbb

bbbbbb Member

Thích đã nhận:
    0
    -Mình định trồng rêu+TC nhật để nuôi tép, kihnh phí tầm 1m ,hồ 60mm

4. ppgas

ppgas Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ 60mm? Goị nhầm số[-(, sửa lại đi bạn ơi! (6 tất - 0,6m x(?)rộng x(?) cao?)

5. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    hồ 60 thì hay rùi..^^..Mới chơi thì chơi bể này là đẹp ! Mình cũng vừa chiến 1 cái xong ! nếu đầu tư 1m thì khá rùi ! Khuyên bạn chắc chắn hãy dùng ADA , ko có lựa chọn nào hơn ^^.. Nếu chơi tiết kiệm thì sử dụng phân nền ADA làm nền thôi , 10 kg nhé ! Còn nếu chơi bình dân thì dùng nền ADA kèm cát sỏi , 3-4 kg thui ..hihi..Có zì cần thì cứ anh em ABV mà hỏi , kinh nghiệm nhìu ko đọc hết nổi ! Chúc bạn mau có 1 bể đep ^^

6. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Một ý kiến rất chí lí!
    Kinh phí 1m là 1 milion (1 chai) hả bạn?
    Chắc bạn bbbbb bị run tay đó!=))=))

7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Vpoline ơi! Trên bao ADA 9 kg nó ghi là sử dụng cho bể 60*40*35! Bể Vpoline bao nhiêu mà dùng nhiều thế! Dù sao thế cũng đảm bảo! Thừa ít còn hơn thiếu!
    Nhưng với bạn "6b" (bbbbbb) kia thì 10 ký ADA là đi nửa kinh phí rồi! Món này ngon nhưng đau ví lắm.

8. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Mình nghĩ bạn 6b sử dụng khoảng 5 - 7 ký là ổn! Còn sỏi đá linh tinh nữa mà! Bạn tham khảo thêm một số bố cục sẽ có sự lựa chọn đối với việc sử dụng nền ADA với lượng như trên. Ko thì chơi nền trộn. Món này thì bạn phải đọc thôi! Các bác sử dụng loại này cũng post nhiều bài về thành phần và cách sử dụng đấy! Chúc sớm có bể đẹp. Nhớ post lên khi setup xong! Chúc vui!

9. byhero

byhero Member

Thích đã nhận:
    2
    cho em hỏi thay nền ADA = bonbon của VN dc ko??

10. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Mình đã bảo là nếu ko chơi sỏi và cát thì 10 kg cho xông xênh mà..hihi..Dùng ADA đi,nếu mún có bài học thì dùng Bon bon ^^..hihi

11. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bon bon xài cũng tốt lắm bạn ah,cũng có nhiều hồ trồng rất thành công,bạn tham khảo bể Xuân Giao Hòa và Thăng Trầm của bác Trường Thịnh sẽ thấy...thân!

12. sieudylan

sieudylan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hồ 1m2 mà trồng TCN thì dùng phân tự trộn và 1 kg ADA trộn lẫn vào với nhau , nền như thế này mà trồng TCN là lên rất tốt, vì hồ nhà mình làm như vậy nên mình biết, đây là ý kiến riêng của mình

13. rdoder

rdoder Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà mình xài nền ADA và đá nham thạch thôi , theo mình thì ko dám xài bonbon vì sau này dễ lên xình lắm , theo mình hồ nhà bạn xài 7kg là được rồi nhưng có kinh phí thì bạn nên mua 1 bao 9kg luôn có cần thì bạn xài ko cần phải mua thêm giá 1 bao là 540k thì phải

14. rdoder

rdoder Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng đồng ý với bạn là việc xài ADA ko xài bonbon , xài ADA tiện hơn rất nhiều và tuổi thọ lại lâu hơn bonbon :applause: . Mong ae góp ý thêm