nền nào thích hợp với trân châu nhật?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi phuc_mobile, 28/8/07.

1. phuc_mobile

phuc_mobile New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tập chơi thông qua 1 người bạn!và cảm thấy rất thíc hồ thủy sinh và trân châu nhật!nghe nói loại này trồng rất khó!:-S xin cho mình hỏi loại nền thế nào tốt cho Trân châu?thankx all:)

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    vụ này khỏi cần bàn cãi gì nhìu, tốt nhất là nền ADA có bán ngoài Cao Quý 60k/kg.

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Câu này xài nền ADA lần nào chưa vay6 ADA trồng trân châu nhật khó lên đẹp lắm muốn trồng trân châu nhật thì mình nghĩ quan trọng nhất là ánh sán mạnh. Mà Cao Quí toàn bán hàng TQ kém chất lượng hắn trả cậu bao nhiêu mà cậy quảng cáo cho hắn thế, mình thấy nếu muốn chơi ADA thì lên APT ở đó bán hàng uy tín chất lương lại thân thiện chứ ai như Cao Quí

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    vụ này nhiều người thắc mắc lắm rồi,có người xài nền tự trộn lên rất nhanh nhưng có người xài nền CN cũng ko kém,quan trọng là bạn biết dc nhu cầu của mỗi cây thôi.còn về phân ADA,muốn mua thì nên đến các chỗ uy tính như trên 4rum hoặc là APT,còn nền tự trộn có vẻ loại của codai vì hồ anh ấy TTN lên mướt lắm

5. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    APT ở đâu rứa, cho tui địa chỉ bữa nào ra ngoải xem thử, tại thấy anh em cứ kéo nhau ra Cao Quý nên nói thía. ah còn 1 cửa hàng đáng tin cậy nữa là của anh codai, wên quảng cáo hehe

Mà ADA trồng CTN là phải rồi, tui chưa thấy ai than vãn khi trồng CTN = ADA bao h cả ( tấ nhiên là ánh sáng tốt )

6. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ở đâu trên Lãnh binh thăng đó, trong khu chung cư hay gì đó mà có siêu thị lớn ngay trước luôn, bạn chạy vô một chút, hỏi là người ta chỉ liền à, chủ cửa hàng thân thiện ko thể thân thiện hơn được nữa, thử đi

7. phuc_mobile

phuc_mobile New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn muốn biết thì đây:09 Đường số 04 CXBT,F8,Q11 doanh nghiệp tư nhân APT

okei quan trọng nhất là ánh sáng phải ko?hic nhìn lại hồ mình ánh sáng có 1 cây àh!hèn chi,thankx all bro:)

8. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    ADA thì nên mua ADA chính hiệu là xài tốt! mà cái "chính hiệu" này thì bảo đảm ở APT, tuy nhiên có thể CQ cũng là ADA xịn nhưng ko ai dám chắc vì đó chỉ là "nói sao nghe vậy"
    Còn TTN thì cho dù ADA hay Nền trộn mà ko có kinh nghiệm thì cũng "tèo" như nhau thôi. Xin nhắc 1 điều với các bạn, ko phải mua về, trải nền, đổ nước, thêm đèn thì "rung đùi" chờ chúng lên đâu. Tuy nhiên, nó ko quá khó để ta phải "nản" chí đâu các bạn ah. Cái gì thì cũng phải có 1 khoảng thời gian làm quen thôi

9. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ạ ! Cái vụ này nói đi nói lại cả không bít bao nhiêu lần rùi không bít.
    Nếu bạn muốn đơn giản chỉ trồng Chân Châu Nhật thì đơn giản lắm không nói là quá đơn giản mới đúng.
    *Nền thì chỉ cần Đất sạch Tribat mua giá 3K/bao 1kg + cát xây nhà tỉ lệ 1:1 trộn đều. Cần thiết thì thêm một ít Tracatu tạo vi sinh cho nền mau ổn định.
    Sỏi nhỏ trang trí trải cao khoảng cm
    *Đèn thì chơi 2 cây JeBo 60cm với hồ 80 là ok còn hồ 60 thì chỉ cần 1cây Jebo 1 kết hợp một cây philip là xong.
    *Lọc thì có thể mua lọc thác jebo nếu như hồ nhỏ còn nếu hồ lớn nên làm lọc tràn.
    *Một cây nhiệt kế để bít nhiệt độ trong hồ giữ ở 27 độ C hay thấp hơn thì càng tốt 25 là đẹp.
    *Làm sao để nước dc 27 độ C thì mua hai cây quạt vi tính 15x15 ( giá 45k dùng 220v còn 35 hoặc 25k dùng điện 12v ). Lắp sao cho nó nghiên với mặt nước 25 độ ( Theo nhiều người nói thế còn theo mình thì ráp cho nó quạt thẳng xuống nước luôn)

NHỚ LÀ COI NƯỚC THƯỜNG XUYÊN NHA NÓ CẠN NƯỚC NHANH LẮM THƯỜNG LÀ 4 NGÀY CHO THÊM 1 LẦN ĐÓ ( TÙY THEO LƯỜI HAY CHĂM THUI HI HI .... )
    Chúc thành công nha. ( giá khi mua chân châu 50k 10cm x 10 cm ) về tách ra hai lá một nhán cắm xuống rùi ngồi chờ thui khoảng 2-3 tháng là kín hồ còn nhanh thì chỉ 1 tháng nếu không gặp phát sinh.

10. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn dựa vào đâu mà nói trồng TCN đơn giản? Bạn có thể cho mình xem bằng chứng với những gì bạn nêu trên là TCN có thể "trồng Chân Châu Nhật thì đơn giản lắm" không? Vì mình mới tập chơi nên cũng thích trân châu Nhật lắm.

11. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Sao kỳ quá nhỉ,hồ mình xài 4 bóng 60 trên hồ 80cm mà trân chậu nhật vẫn mọc cao những 5cm cơ,bạn giúp mình dc ko ?

12. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Hị hị, có vẻ TCN còn tuỳ thuộc giống & người trồng hay sao ấy! Hôm trồng cho CSFT, được 2 ngày thì bị cúp điện nguyên 1 ngày thế là bọn chúng ngóc hết lên, tưởng quả này fải nhổ lên trồng lại.:D Ấy vậy mà đến khi điện có lại, chúng nó lại ngoan ngoãn bò sát nền.:D