Nền New ADA và vấn đề làm sao tăng PH

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi VNT, 5/3/12.

1. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Mình mới set một bể tép 60*40*40 bằng nền New ADA, nước trong rất nhanh, sau 5 ngày mình chuyển nước, lọc của bể cũ vào và thả tép vào (RC và tép vàng) và cả đàn tép của mình đang rơi rụng dần =((. Nóng ruột và xót thương bọn nó quá:-S! Mình cũng chưa hiểu nguyên nhân, nhưng hỏi qua mấy cao thủ thì nghe bảo là do nền NEW ADA PHthaaop (mình cũng chưa đo PH xem được bao nhiêu (dùng nước RO 100%)). Vậy xin hỏi các bác bắt bệnh hộ mình xem lý do làm sao mà lại ra nông nỗi này, và nếu là đúng chính xác do PH thấp thì làm cách nào để khắc phục được điều này ạ =P~! Hic.

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    pH của bạn đang ở tầm 6.0 -> 6.5 thui, mà đám RC nó quen ở tầm gần 7 roài.
    Để khắc phục điều này thì bạn thả tép ong vào bể của RC và thả RC ra bể thường thường :).
    Hoặc tặng cho đàn RC một viên khoáng cho chúng nó cảm thấy thoải mái hơn. Tăng pH bằng dung dịch "pH up" nhá.

muoivankhatmau, VNT and thanhdhkhtn like this.
  3. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    thương đàn RC của bác quá.chia buồn với bác.nếu cần sứ lọc tăng PH cứ hú em.cần đèo đi đâu mua khoáng và dung dịch PH cứ gọi em làm xe ôm.cho thoát mấy ngày gần 8/3 này đi.

VNT thích bài này.
  4. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Đã mua một viên đá khoáng của Mr Kin, tối nay về thả thử xem. Hi vọng có tiến triển, lạy trời! Đã ai bị như mình chưa nhỉ? Cho thêm kinh nghiệm đi các bác ơi!

5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đá khoáng hình như chỉ giúp vụ tăng pH, chắc phải dùng vật liệu lọc để tăng lên. Nhưng mà như thế thì phí quá vì các bác tép ong thì muốn hạ còn bác lại muốn tăng :)

VNT thích bài này.
  6. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Đang có ít vật liệu lọc RING tăng PH nếu bác cần PM nhé. Hàng free :)

VNT and ndl like this.
  7. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Cảm ơn bác, bác ở đâu ạ, em qua xin ít về thử xem, khổ thế chứ lị, người ta muốn giảm không được mình lại muốn tăng! Thanks bác trước, mai em chạy qua bác nhé!

8. yeye

yeye Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    sao bác khổ thế,mua ít san hô cho vào lọc hoặc mua dung dịch đo,tăng PH,có 15k 1 lọ.Mua linh tinh rồi hại bể ra,vì đá kim loại tăng PH nhưng trong đó có rất nhiều hợp chất k tốt cho bể thủy sinh