Nên nuôi cá gì với cá dĩa ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi new fish, 17/6/06.

1. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các loài không nên nuôi chung với cá dĩa mà em được biết cá dữ ( cá hổ, cá chim trắng, cá la hán, cá rồng .....) nhưng đôi khi cũng có thể nuôi chung khi chúng còn nhỏ nhưng lớn lên thì bắt buộc phải tách ra.
    Còn một loài nghiêm cấm không thể nuôi chung với với cá dĩa là cá thần tiên. Mặc dù cá thần tiên có vẻ hiền lành nhưng thật ra chúng là hung thần đối với cá dĩa. Cá thần tiên ăn wá bạo còn cá dĩa thì ăn khá chậm chạp nên lúc nào cũng phải nấp trong lo sợ. Sau khi ta phát hiện thì cá dĩa có con thì bỏ ăn, có con thì ăn rất nhanh ( sợ bị cướp phần :D ) do vậy không nên nuôi cá dĩa chung với cá thần tiên
    Ta có thể nuôi cá dĩa với các loài cá nhỏ hiền lành như neon, 7 màu ......... ..........
    Bài viết của em chỉ có thế thui, mời anh em bổ sung. :) :)

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    ta cũng có thể nuôi cá dĩa với cá 7 màu, lao kiến , chuột , lật mình , tetra , phượng hoàng ,sọc ngựa,neon,hồng ngọc, chim sọc,sặc cẩm thạch, họ nhà colisa,......còn nữa nhưng quên ......thật ra thì em vẫn thấy 1 số thành viên trên 4rum ta nuôi cá dĩa chung vối cá rồng đó thôi nhưng cá dĩa đã lớn , em cũng có bắt chước như thế ....... gần 1 tháng rưỡi rùi mà chỉ mới có 1 lần xung đột nhỏkhi em vô ý cho ăn có 1 chổ .....thường thì em cho ăn 2 chổ ở 2 đầu hồ

Last edited: 17/6/06
  3. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồi đó em có nuôi cá dĩa với cá chép ,tai tượng châu phi và cá bảy màu ,nhưng bây giờ phải di tản vì mới có em cá rống vào .Theo em ,cá dĩa có thể nuôi chung với cá chép và bảy màu (không biết nên không ,mong các bác giúp)

4. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em còn có một ít điều cần lưu ý là không nên nuôi quá nhiều cá bạch kiếm, hắc kiếm chung với cá dĩa vì chúng sẽ xúm lại ăn nhớt trên người cá dĩa và vài bữa sau.... cá dĩa sẽ tèo.. ! (kinh nghiệm của riêng em )
    Các bác bổ sung

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    trùi ui nuôi cá chép chung với cá dĩa thì ko hay lắm đâu ccá chép là loại ăn tạp đó cá dĩa chưa kịp lại tới là ko còn đồ ăn gì rùi ............hồi trước lúc em mới chơi cá dĩa thấy cá chép nhật vây dài thướt tha đẹp quá nên cho vào hồ chung với cá dĩa ai dè ..........thấy mà sót cho tụi cá dĩa ..teo héo .........

6. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đĩa đòi hỏi nước sạch mà mấy bồ nuôi nhiều cá vậy thì khổ cho mình và cho hóa đơn tiền nước thôi .

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cụng ko nhất thiết bắt buộc phải nuôi nhiều loại trong hồ đâu tùy sở thích thui .....mà theo CÂY VỚI CÁ nghỉ ta nên nuôi 1 số loại tetra trong hồ cá dĩa vì tetra 1 số loại sống đặc chuẩn tần đáy nên có thể lượm lặt thức ăn dư thừa

8. hieuhubert

hieuhubert Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi chung!

Chào New fish!
    Mình chơi cá Dĩa được hơn 8 năm rồi , tốt I là hồ phãi rộng và thóang Bạn có thể nuôi chung với Cá Rồng o thành vấn đề nhung kỵ I là nuôi chung với các loài cá chép, vì cá chép an tạp lại ị đầy hồ ,2 là nhiệt độ cá chép phải hơi lạnh nên không thích hợp cho Dicus
    hy vọng ý kiến nầy có thể giup cho bạn 1 tí
    :x Thân chào

9. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nuôi cá dĩa cũng đã hơn 5 năm nay, mình chỉ nuôi cá dĩa với nhau thôi (trong 1 hồ) và thấy chúng thoải mái. Bản chất cá dĩa là loại chỉ thích sống cùng đồng loại thôi, nếu nuôi chung với những loại cá khác cho dù là cá hiền, cá dĩa sẽ dễ bị stress, ăn kém đi. Ở sông Amazone bên Brazil, ở những khúc sông có cá dĩa sống, người ta chỉ thấy cá dĩa với nhau không thôi, không hề có những loại cá khác sống chung.

10. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh cho em hỏi,nếu ko thể nuôi chung được thì em ngăn hồ ra làm 2 được ko,vì em chỉ có 1 hồ thui.Em mới tập chơi cá nên hơi bị tham lam muốn nuôi đủ thứ hết hihi .Mong các sư huynh chỉ giáo thêm