Nên nuôi cá gì?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi technik, 30/1/13.

1. technik

technik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nhà mình có cái hồ kính 100/40/50, trc có nuôi 1 em tai tượng ta, đc 1 năm thăng mất rồi=((. Bây giờ cái hồ để ko, các bác cho ý kiến nên nuôi cá gì ạ? Mình tính nuôi 1 cặp tai tượng châu phi thì cái hồ nó có bé quá ko nhỉ? Cá tai tượng châu phi nó có ăn thức ăn viên ko? :confused:. Nó mà đòi ăn đồ sống ko thì chắc mệt à. Còn 1 vấn đề nữa, ở nhà có cái hồ xi măng thả tùm lum : bảy màu, bình tích, hồng kim, sặc lửa, mình có thả phượng hoàng nữa, xin hỏi là phượng hoàng nó có xơi cá con của tụi kia ko?b-( (Mình cho ăn đầy đủ)

2. Soilacdan

Soilacdan Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo mình biết thì tai tượng ăn cá mồi thì tốt hơn. Còn ở hồ xi măng thì bác yên tâm; nhiều chỗ núp nên bọn cá kia cũng ko ăn đc hết cá con đâu :D.
    Về vấn đề chính: bác nuôi cá đĩa đi, bể của bác là phù hợp rồi :D, e cũng đang tập nuôi :D

technik thích bài này.
  3. technik

Thích đã nhận:
    112
    Cá dĩa thì đẹp miễn bàn, nhưng mà chăm sóc cần nhìu công sức, mình thì cũng ko rảnh cho lắm, nên mới nghĩ nuôi lũ tai tượng cho trâu bò tí :)

4. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Cá đĩa khó nuôi. Tai tượng thoải mái dễ hơn cả nuôi dog , cho gì ăn nấy . Ăn k giới hạn . K phải lo đâu a. Bể 1m nuôi cá gì chả đc. Tai tg trừ khi to như cái bát oto mới sợ chật chứ bé bé tầm cái iphone thì thoải mái hehe

technik thích bài này.
  5. technik

Thích đã nhận:
    112
    Mình thích nuôi mấy bé to, khỏe lại dễ chăm nên mới nghĩ tới tai tượng. Tai tượng ta nuôi thì màu ko đẹp, nên mới nghĩ tới tai tượng châu phi, chỉ ngán là nó toàn xơi mồi sống, ko biết tập nó ăn thức ăn viên đc ko nữa. Ai thử chưa? Cho xin ý kiến :)

6. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    cứ để cho nó đói là cái gì cũng ăn tất, mà đã ăn là quen! Mình đang nuôi 6 chú tai ượng trắng size 3 ngón tay trong bể 1m2, chỉ toàn cho ăn thức ăn khô, 1 tuần cho ăn tôm 2-3 lần, thấy vẫn phát triển bình thường, màu sắc tốt (đấy là so với bọn cùng đàn vẫn đang nuôi tại lò đấy)!

technik thích bài này.
  7. technik

Thích đã nhận:
    112
    Nghe có vẻ được đấy nhỉ :D. Dạo quanh diễn đàn thấy có cá tai tượng vây đỏ (phát tài hồng kì), bạn nào biết con này bán ở đâu ko. Mình chạy ra Lưu Xuân Tín mà ko có thấy :(

8. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình muốn khuyên bạn là bạn muốn nuôi gì thì nuôi , thích gì thì cứ mua nó đi ! ( trừ khi cá lớn như cái tô thì mới lo =) )
    Còn về hồ xi măng thì nếu có nhiều phượng hoàng quá thì nó xơi là hết , còn ít ít chắc khôgn sao đâu ! :D

technik thích bài này.
  9. lam gia khang

lam gia khang Member

Thích đã nhận:
    6
    theo mình nghỉ bác nuôi 1 em La Hán đi. Em này dể nuôi không kém tai tượng. mà đẹp nũa chứ

technik thích bài này.
  10. anhtraihy

anhtraihy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    1 phiếu cho la hán . .

technik thích bài này.
  11. Ali_Bui Bui.

Ali_Bui Bui. New Member

Thích đã nhận:
    2
    Kích thước như vậy thì có thể chơi được nhiều thể loại rồi. Quan trọng bác chủ thích loại gì thì ae góp ý mới chuẩn được. Lười thì chơi cá khỏe, chăm hơn thì chơi mấy e khó hơn chút (đĩa), thích set thì thủy sinh và cá cỏ cho vui. Loại gì cũng được miễn sao vui vẻ. Chúc bác năm mới nhiều niềm vui!

technik thích bài này.
  12. thenguyen

thenguyen Active Member

Thích đã nhận:
    39
    mỗi ng 1 ý,thôi thì thả nhiều loại cá đi cho vui,nuôi có 1 con nhìn buồn chết đc

technik thích bài này.
  13. technik

Thích đã nhận:
    112
    Thx các bác đã cho ý kiến, em cũng bận ko có nhiều time nên chọn tai tượng châu phi cho nó trâu rùi ạ :D. Cho ăn 2 buổi sáng trc khi đi làm và chiều sau khi đi làm về. Em ra chợ mua 1 lạng cá đồng bé cho tụi nó xơi cũng đc 3 ngày. Đc cái mẫu mã cũng đẹp mà ăn uống lại dễ, ít tốn công chăm sóc. 1 tuần thay nc 1 lần. Quá phù hợp đối với e hehehe

14. thenguyen

thenguyen Active Member

Thích đã nhận:
    39
    cứ chờ rồi thời gian trôi nó ăn cháy túi luôn,hehe,nghe đâu con này cũng tầm 8 kg đó