nên nuôi cá gì

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi sanipriya, 8/9/05.

1. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Em thì mê cá lăm, nhưng k có điều kiện để set up hồ to bể lớn.... chỉ nuôi trong mấy cái hồ tròn nhỏ nhỏ cỡ 3-4 lit. Hic hic, nhưng bọn 7 màu cứ lần lượt ra đi, em thì buồn & xót, vợ em thì sợ, chỉ có con Hercule nhà em là sứơng, được ăn cá 7 màu tươi sống ;)
    Em cũng nuôi lia thia & phướn, bọn này thì sống dai hơn. Xin hỏi các anh chị là có loại nào phù hợp với điều kiện nhà em không, mong các bạn chỉ giáo.
    Cảm ơn nhiều!

2. SH_HP

SH_HP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo em thi loai ho tron nho nay chi hop voi may em bay mau, mully, ca vang, khoang 2-4 ngay thay nuoc 1 lan, nuoc may phai de it nhat 48 tieng, cho khoang 1 thia cafe muoi an, khong nen cho an nhieu qua, neu khong thuc an thua se lam chet ca mat.
    Cac bac thay em noi vay co dung khong? day la kinh nghiem cua rieng em sau nhieu lan tien dua cac em ca ve voi ong ba. Em van chua danh duoc bang tieng viet, mong cac bac thong cam.

3. duyendangsep

duyendangsep Member

Thích đã nhận:
    1
    Với hồ nhỏ như thế thì em nên nuôi cá thia thia mà thôi. Nếu được em thử tìm mua cá lia thia đồng nuôi coi xem sao.

4. SH_HP

SH_HP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Phù...
    Bây giờ thì em đánh được bằng tiếng việt rồi các bác ạ! vậy là em có thể post bài thoải mái mà không sợ bị mắng rồi.
    Cám ơn các bác nhá!
    tiện đây em sửa luôn cái bài lần trước:
    Theo em thì cái loại hồ tròn nhỏ này chỉ hợp với mấy em bảy màu, mully, cá vàng, khoảng 2-4 ngày thay nước 1 lần, nước máy phải để ít nhất là 48 tiếng, cho khoảng 1 thìa muối ăn, không nên cho cá ăn nhiều quá, nếu không thức ăn thừa sẽ làm chết cá mất.

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cá bảy màu dễ sống vậy mà cũng lăn đùng ra chết thì bạn nên kiểm tra lại:
    -chất lượng nước
    -nhiệt độ nước (có thể nuôi cá trong phòng máy lạnh chăng? bảy màu là cá tropical, ưa nhiệt độ nước ấm. Những cóng nước nhỏ 3-4lít là nơi môi trường không ổn định, cá rất dễ chết).

Nếu nuôi trong phòng máy lạnh, hoặc có sử dụng máy lạnh, nên nuôi cá chép hoặc cá vàng, 1 con thật nhỏ thôi! loại nào cỡ 1 ngàn đồng í!

Còn nếu thích bảy màu thì vẫn có thể nuôi khoảng 1 đôi thôi, thả thêm vài cánh bèo lên trên cho chúng.
    Theo í GC không nên mua rong rêu ngoài hàng thả vaò bình nuôi cá, vì các loại rong này thường bẩn, nhiều mầm bệnh và dễ làm thối nước.

6. SH_HP

SH_HP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chị GC nói đúng quá, cái hồ này nhỏ thật, chắc chỉ nên nuôi mấy em guppy thôi.
    Em cũng đang có 1 cái khoảng 8 lít, mua 40k, vậy mà còn thấy nhỏ xíu à!

7. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    1. guppy là con gì vậy?
    2. 8l mà có 80k, mua ở đâu chỉ tớ với.
    @GC: em thích con gì lỳ lỳ, sống dai ít phải chăm sóc như con hercule nhà em ý, chứ bọn cá vàng, 7 màu ăn lắm & dễ chết lắm :D

8. SH_HP

SH_HP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    [
    Guppy là con 7 màu đó bác. loại nay em thấy dể sống nhất hạng rồi! cái hồ 8l mua 40k trên đường Bạch Đằng gần nhà em.
    Hoặc bác nuôi vài con mún, kiếm cũng lì ra phết!

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bảy màu lì đó chứ! nhà mình vứt bậy ra mấy cái ang trồng thủy trúc mà chúng sống khỏe re! ba bốn ngày mới cho ăn một lần!

Mún, kiếm cũng lì nhưng hay nhẩy ra ngoài, bình nuôi nên đậy nắp!

Hoặc mua lấy 3 chú neon thường (5 ngàn/con) mà nuôi, bọn này cũng lì lắm, ít nhất là GC thấy vậy! Nhưng nếu nuôi neon thì nên decor cho bình nuôi có tí thủy sinh một chút. Bọn này phải sống nơi có bụi cây rậm rạp một chút chúng mới yên tâm.

Cuối cùng có thể mua cá chọi, 7 ngàn/con cho vào cũng đẹp. Quá lì luôn! Nhưng chúng ít họat động, thường đứng yên một chỗ hoặc rúc vào rong rêu nên ít khi thấy được bộ vây đẹp của chúng xòe ra hoàn toàn!

10. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Chị GC ơi, hồi đó em nuôi néon tụi nó cũng nhảy ra ngoài hét chị ạ(cái số em nuôi cá gì nó cũng nhảy, lạ gớm, có lần con Malboro của em nó cũng nhảy mới ghê chư!)...mà nó cũng dễ chết lắm, hơi khó chịu, chiều nó một chút thì nó mới chịu "sống".
    Còn cá đá, đúng là tụi nó đẹp nhưng hơi thụ động, nhưng em nghĩ mình cứ nuôi nó, nhưng nuôi hai ba con ra hai ba lọ nhỏ, lúc nào muốn koi nó giương vây ra thì kê hai lọ lại gần nhau....hìhìhì...
    Mà sao cái hồ xinh thế lại không nuôi...rùa nhỉ??

11. weld

weld Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá mã giáp hoặc mấy loại cùng họ mã giáp như vạn long, sặc gấm... bọn này sống rất dai. Trong bể nhỏ thả thêm 1, 2 cây thủy sinh, trông đẹp tuyệt vời luôn. Mình đã từng thấy 1 bể tròn nhỏ nuôi mã giáp của 1 anh bạn.

12. nutusi_82

nutusi_82 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi. Cá đá là cá gì vậy? Cách nuôi nó thế nào? Các bác chỉ giùm em với!

13. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Cá đá là Cá Chọi, Cá Xiêm đấy bạn. Trước đây loại này nuôi để "choảng" nhau còn bây giờ thì đa số nuôi làm kiểng thôi. 1 Con Xiêm Thái giá từ 15 đến 20k, khá đẹp rùi. Còn cá Chọi thường thì giá rẻ hơn 7-8k/1 con. Nếu ở TP.HCM thì bạn có thể mua loại này ở Khu Nguyễn Thông hoặc Lưu Xuân Tín. Thân.

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ hongket: Nhà mình còn 1 cái hồ tròn khoảng 8lit, bỏ cục san hô vào rồi mua vài em cá xiêm các màu chơi cũng hay nhỉ! nhưng nó có chịu ăn hạt khô không két!

15. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @Blue: hạt khô hả, thoải mái, hiện mình cũng đang nuôi 4 con trong 1 cái hộp lọc tự chế (trước đây cái hộp lọc tam cấp dành cho bể 1m2 nuôi cá ba đuôi, nay lấy ra bịt các lỗ thoát nước lại, 1 phần để dưỡng cây và 2 phần còn lại chia làm 4, nuôi 4 em xiêm Thái cho đỡ buồn), mình nuôi bằng thức ăn khô, thỉnh thoảng cho ké ít trùn chỉ của bầy cá Dĩa, chúng sống khỏe re mà xung lắm. Rãnh thì ghé tui xem.

16. blinky

blinky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cho blin hỏi tại sao cá xiêm của blin nuôi khoảng mấy tuần thì bị nổi nấm ở trên lưng trông tội nghiệp lém !

17. Antishock

Antishock Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ nhỏ , ít nước mà muốn nuôi con gì lỳ lỳ , sống dai ít phải chăm sóc thì bạn thử nuôi rùa đi , con này mình cũng đang nuôi , rất dễ chịu , lỳ thấy bà cố luôn !:laughing: Mà con hercule của bạn là con gì vậy ???:confused:

18. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    "Good's a that idea!". Mình thấy ý kiến nuôi rùa của bác Solid Blue Discus cũng hay đấy. Bác kiếm thử con rùa cỡ 50k nuôi thử xem có khi bác gái lại thích í nhẩy!

19. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    :applause: :applause: :applause: Em thì trước đây có nuôi như thế, có cái lọ thủy tinh cắm hoa cỡ 2l / 7k decor một bụi dương xỉ 40k, tẹo sỏi , hai chú mún đỏ .... nuôi khoảng 1 năm thì sắm bể lớn hơn mà chưa thấy chúng tạch gì cả:laughing: :laughing: :laughing: