nên nuôi khứu bổi hay là khứu chuyền các cao thủ giúp với .

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi tai hai mi, 18/6/12.

1. tai hai mi

tai hai mi Member

Thích đã nhận:
    8
    mình định chuyển wa nuôi khứu , mà không biết nên nuôi bổi, chuyền, hay chim con là tốt nhất, các bác giúp với , và làm sao mà mình chọn được con khứu tốt vậy các bác, tư vấn hộ em với ??? thanks các bác nhìu .

2. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    chim con thì hiếm lắm bạn ak theo mình thì :
    tốt nhất bạn nên mua 1 con khướu đã có tuổi lồng nếu là lần đầu tiên...còn đã biết cách chăm có thể nuôi khướu bổi tùy vào khả năng của bạn, nhưng nuôi khướu chuyền thì có nhiều lợi thế là :
    1. chim lông lá mặt mũi tương đối đep, đã biết được trống mái ( cái này quan trọng nhất vì chim mái k hót mà chỉ kêu roooooooo ) .
    2. đỡ tốn công chăm sóc hơn vì chim đã thuần k tông lồng nữa nên viêc dọn dẹp vệ sinh lồng hoặc cho chim tắm cũng dễ dàng ( nếu chim bổi mới tập chơi k cẩn thận có thể làm bay mất chim ).
    3. đỡ nản chí hơn vì chim chuyền về nhà 1 vài ngày quen chỗ có thể mở miệng hót còn chim bổi đôi khi vài ba tháng mà chưa thấy e nó hót được 1 tiếng.
    4. tuy giá có cao hơn nhưng suy đi tính lại thì cũng đâu vào đấy : ví dụ : chim bổi 700k, thức ăn cám 1 tháng 10 ngàn/bịch + 10 ngàn sâu ( 3 ngày 1 ngàn ) + 10 ngàn cào cào ( 3 ngày 1 ngàn ). >>> 1 năm = 700( chim ) + 120 ( cám ) + 120 ( sâu ) + 120 ( cào cào ) = 1tr 060 ngàn ( phải bỏ công chăm sóc 1 năm, nếu chim bổi bao trống nếu là mái coi như....chim tật lỗi cũng khó mà biết vì chim bổi thì nhảy liên tục vì nhát ).

chim chuyền : giá 1tr > 1tr2 ( về có thể vài ngày nghe hót liền )

theo ý mình là vậy còn bạn thì tùy vào khả năng tài chính, tai nghề.....mà chọn 1 con chim ưng ý với mình...chúc bạn tìm được 1 con chim hay, đẹp. thân.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:23 PM ----------
    [video=youtube;MA3i7WLOHhc]http://www.youtube.com/watch?v=MA3i7WLOHhc&feature=player_embedded[/video]

[video=youtube;hcHxNGOuoFE]http://www.youtube.com/watch?v=hcHxNGOuoFE&feature=player_embedded[/video]

nếu bạn thích e này có thể call cho mình nhé...0932 295 835.

Last edited: 20/6/12
    langque, long vit and yeuchimthucanh like this.
  3. hungbd

hungbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    theo mình thì bạn nên kiếm một em thuần mà nuôi vì :
    biết được trống mái, hót hay hoặc hót dỡ, có tật xấu hay không, khi hót có múa cánh múa đuôi gì khôngvà một điều quan trọng nữa là xem thử em nó đi phân khô hay phân ướt
    vài lời góp ý cùng bạn và khi nào có thì up cho ae xem nhé, thân

4. tophoto

tophoto Member

Thích đã nhận:
    17
    phong_banganh cho mình hỏi ở tp.hcm thì mua chim chuyền ở đâu thanks.................

5. concuong

concuong Active Member

Thích đã nhận:
    2
    đọc qua bài của hiền cô nương đi rồi mua lấy một em khướu đen! tự tay mình nuôi mới biết được giá trị và biết quý trọng, lúc nào người ta nói chà con khướu này hót hay quá rồi người ta nói mua qua tay ah thì cũng không hay cho lắm, mua được khướu vừa mới ăn cám là được
    Khướu mình một năm rồi cũng tầm cỡ xếp hạng với con khướu trên đoạn clip trên. Đang huấn luyện làm mồi, hôm trước vào rừng đánh mà nó bực tức cứ mổ lá mà khướu rừng chỉ cách 5m mà không chịu lao vào buồn ơi là buồn con khướu kia hót rõ là hay thế mà