Nên thay cám, nước, trái cây... hằng ngày như thế nào các bác ơi?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi huukhoa, 19/9/10.

1. huukhoa

huukhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho chim sang lồng tắm rồi thay-như thế này nuôi nhiều thì mất thời gian quá, hay sáng sớm thay lúc chim vẫn trong lồng. Em mới nuôi, chưa có kinh nghiệm, thank!

2. convanh

convanh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    thân chào huukhoa bạn nên nhớ nuôi chim vành khuyên rất công phu do vậy bạn cần kiên nhẫn chứ sợ mất thời gian thì ko chơi được đâu như tôi cho chim tắm vào khoảng 13h hằng ngày khi bạn cho chim tắm bạn nên dùng 1 chiếc bát nhựa nhỏ để chim tự nhảy vao chậu tắm trong khi chim tắm bạn quay sang lau chùi thay giấy lót dưới đáy lồng cho cám và cắm một chút hoa quả là ok như vậy theo tôi cũng mất khoảng 10 phút cũng ko mất quá nhiều thời gian đúng ko chúc bạn thành công

Khỉ Vàng thích bài này.
  3. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    như em thì sáng cứ cho sang lồng tắm rồi dọn dẹp cũng k mất nhiều thời gian lắm đâu

4. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Nếu có thời gian và điều kiện thì bác nên chăm sóc như sau :
    1- Cám nuôi đổ 2 cóng, mỗi chỉ cóng đổ 1/2. Khoảng 3 ngày chi ăn không hết đổ cám đi thay lại cám mới.
    2- Mồi tươi : Dế mèn , châu chấu, sâu tươi. Một ngày chỉ cho ăn 1 loại và cho ăn lúc 7h 00 sáng. Thứ 2, 4, 6. Dế hoặc châu chấu cho vào rọ rế, sâu tươi đổ vào cóng. Sáng cho ăn đến 8h 30' chim ăn không hết. Phải bỏ hết mồi tươi vứt ra để chim ăn cám trong ngày.
    3. Hoa quả : Chuối Tây, Cam ngọt, Táo bở của USA : Một ngày chỉ cho ăn 1 loại hoa quả vào lúc 7h 00 sáng. Thứ 3, 5, 7. Hoa quả cắm vào xiên chuối. Sáng cho ăn đến 9h 30' chim ăn không hết. Phải bỏ hết hoa quả ra để chim ăn cám trong ngày.
    4. Tắm cho chim : Thời gian từ 9h 30 đến 10h 00 và cho chim phơi nắng khoảng 30 phút. (Mùa hè ngày nào cũng tắm, mùa đông 2 ngày 1 lần tắm nước ấm. Lồng chim dọn và thay giấy lót báo hàng ngày).
    Sau khi tắm và phơi nắng xong, trùm áo lồng, kéo khóa để hé phần cửa 10cm cho chim nghỉ ngơi. Khi nào đi chơi kè đấu thì xách đi. Chúc bác Thành công.

5. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Chào bạn,
    bạn cứ làm theo cách của bạn convanh là ok rùi đấy.
    Các cụ ta ngày xưa đã có câu : Chơi đồ cổ để giữ thần-Chơi cây để giữ lễ-Chơi chim để luyện trí
    Chăm sóc chim nó không thể cho kết quả một sớm một chiều được, mà phải dần dần từ từ.
    Chỉ có điều bạn không nên thay lồng vào buổi sáng, nên thay vào buổi trưa hoặc đầu giờ chiều. Khi đó con chim lại được tắm nắng.
    Khi bạn cho chim tắm thường xuyên, thứ nhất là lông chim lúc nào cũng mượt mà, sạch sẽ. Thứ hai đó chính là sự giao lưu, giữa người và chim, nó làm cho con chim mau dạn người hơn, không những vậy ta còn biết thêm những đặc điểm khác của con chim.

Vài lời chém cùng bạn
    Thân
    Khỉ Vàng