Nền thừa hay thiếu hay còn 1 nguyên nhân nào khác

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi STV_Aqua, 23/9/08.

1. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới làm nền đc 1 tháng.Cây cối trong bể mọc tốt nhưng hôm nay em để ý đến cây hồng hồ điệp thấy lá bị thối và thâm thủng rất nhiều ở dưới.Cây vảy ốc 2 lá đỏ thì ko thâm thủng lá nhưng có hiện tượng từ gốc lên gần ngọn bị nhưng vết gạch ngang trên lá(rất giống hiện tượng thiếu K trong phần hình ảnh thừa thiếu chất của cây).
    Nền em cây cối mọc chậm nhưng cây trông rất khoẻ.Bể cũng có rêu nhưng ko nhiều lắm.Em có trồng tiêu thảo từ đầu để xem nền có bị thừa chất ko?nhưng tiêu thảo lên tốt mà ko bị thối hay thâm thủng lá.Nước em rất trong.ánh sáng mạnh vì em làm bể cao có 50cm.Bể em chưa nuôi cá ạ.
    Em ko hiểu nguyên nhân làm sao cây bị vậy.Em xin có câu hỏi mong các bác trả lời giùm.
    1.Qua tình hình trên,bể em bị thừa hay thiếu chất ạ.
    2.nguyên nhân chỉ có 2 loại cây trên bị hiện tượng như trên.Có thể bể em bị thiếu K ko ạ.
    3.Có nguyên nhân nào bể em bị sinh khuẩn độc nên bị vậy ko ạ.Nếu sinh khuẩn độc thì các cây khác cũng bị hiện tượng như vậy chứ ạ.Nhưng đây lại ko bị.
    4.Còn nguyên nhân nào khác cây bị hiện tượng như thế mà em chưa nêu lên mong các bác chỉ dạy cho ạ.
    Hiện tượng trên em ko biết nguyên nhân và cách sử lý ra sao.Mong các bác giải thích dùm em ạ.