Nền trơ có ổn không ???

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi skyNET, 18/4/08.

1. skyNET

skyNET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cho em hỏi nền trơ dùng phân DBO để nhét có được không ạ ?
    em muốn trồng ngưu mao chiên, vảy ốc xanh&đỏ và rêu java nữa
    Em xin cảm ơn mọi người

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn dùng DBO trộn với sỏi nhuyễn hoặc nham thạch để trồng cây (bạn có thể tiết kiệm bằng cách chỉ chỗ nào trồng cây thì mới bỏ DBO bên dưới) . Sau này sẽ dùng thêm phân nhét và phân nước để bổ sung dinh dưỡng cho cây!

3. kimura_kenshi

kimura_kenshi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa anh! DBO có thể sải 1 mình nó như ADA ko anh , mà hình như trong bài anh nói là chỉ dủng ko DBO để trồng cây được àh ? cách đây 2 năm trước em mua phân của Hải Dương ngưởi ta nói trôn phân này với loại phân đất sét của họ thế mới trồng đươc vậy đúng ko anh ?

4. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo lý thuyết thì dùng phân DBO làm nền có thể duy trì dinh dưỡng từ 6~ 1 năm. 1 gói/ hồ 60/ 80cm nhưng thực tế thì thấp hơn khá nhiều tùy vào loại cây, số lượng...

Dùng DBO ra sao?!?

Theo hướng dẫn của hãng thì ta chia sỏi làm 2 phần, 1 phần trộn với DBO rãi dưới đáy, tiếp theo rải phần sỏi còn lại lên trên. Châm nước ngâm nền( ko cần đầy hồ), sau khoản 3 ngày thì cắm cây và thả cá.

Thật ra DBO ko phải là tên của gói phân nền đó, DBO là tên thương hiệu của 1 hãng sản xuất phụ kiện cho cá/ thủy sinh TQ. Nên ngoài phân nền ta còn có thể tìm thấy nhiều chế phẩm phụ mang hiệu DBO trên thị trường như BIO Bacteria( vi sinh), LI Quid( phân nước), BL ackwater( nước đen), 1 số thuốc trị bệnh cá, khử nước...