Nên trồng cây gì ah"???

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi lantaitrau, 17/7/06.

1. lantaitrau

lantaitrau Active Member

Thích đã nhận:
    6

Bể này thì nên trồng cây gì ạ?
    Em băn khoăn quá mà không biết nên trồng cây gì ạ?
    CÁC bác giúp em với.

Size bể của e là: 1200 x 600 x 450 mm

Em yêu thích phong cách của Amano

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Tiền cảnh: Ngưu mao chiên, trân châu nhật, cỏ đỏ
    Hậu cảnh: cỏ cọp, hoặc các loại cây mọc cao, mềm mại (mình pó tay về vụ tên cây)
    Kết hợp ít rêu cá đẻ là ......AMANO ngay í mà

3. lantaitrau

lantaitrau Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Anh Hồng Két đây rùi

Theo anh thì em có nên trồng các loại cây này ngay bây giờ hay không (em mới cho nước vào bể tối qua) hay là để vài ngày nữa mới cho vào anh nhỉ?

Em ko dung nền Aquabase nữa mà em dùng DBO anh ạ

Em sẽ mua một số loại cây như anh nói.

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    dùng nền DBO hay các loại phân khác thì ko nên trồng cây ngay...cho chạy máy lọc và thay nước liên tục trong vài ngày đã anh ạ..nhưng mà nếu trồng ngay mà các loại cây dễ tính cũng ko sao..như nhà em chẳng hạn !!
    nếu anh ở HN thì đi kiếm cỏ thìa, tiêu thảo trồng hậu cảnh cũng đẹp viên đá đằng sau đừng để sát thành bể mà cách chừng 5 -> 8cm để trồng 1 hàng tóc tiên cho nó mọc cao lên thì tha hồ đẹp ..đó là ý kiến của em thui nha..

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ lantaitrau: bạn post hình nhỏ quá nên không biết là bạn dùng đá hay lũa cho hồ này...Blue đoán là đá...Nhớ là bạn nói thích cảnh tĩnh lặng của phong cách Amano, vậy thì hồ này theo Blue thì rất hợp với ngưu mao chiên phía trước và các loại cỏ lá dài màu xanh phía sau, cục đá đó bố trí sao cho phía trước trống 2 phần, phía sau 1 phần là tốt nhất. Trên cục đá bạn có thể bố trí rải rác rêu cá đẻ ở các điểm nhấn, nếu thích anubias (ráy) thì dùng loại lá nhỏ "nana" buộc thấp gần mặt nền ở các góc khuất sáng...
    Đó chỉ là vài gợi ý của Blue tùy bạn tham khảo...
    Chúc sớm có hồ đẹp.
    Blue.

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @lantaitrau: mình không có ý kiến về nền bạn nên dùng là loại nào. Bất kể loại nào bạn cũng phải xử lý cho nước tương đối trong rồi mới cắm cây, ví dụ: thay nước liên tục khi mới setup (hehhe, vì nước đục thì thấy gì đâu mà cắm cây). Bố cục thì tùy mắt thẩm mỹ của bạn mà sắp xếp sao cho bạn thích là được. Nên trồng theo kiểu cùa Blue nói đấy, nhìn sẽ "lặng" theo kiểu Amano.

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Theo GC thì dù lantaitrau thích phong cách nào thì cũng nên bình tĩnh tìm đọc lại những vấn đề tổng quan về bể thủy sinh đã. Sau đó hãy làm quen với bác coi, bác cauvong, bac tienbm, bac mell và một số bác khác ngoài Hà nội để được tận mắt chứng kiến và hướng dẫn thực hành làm bể luôn.

Đọc qua những câu hỏi của lantaitrau thì GC hiểu rằng bạn chưa hề biết tí gì về bể thủy sinh cả! Và xin đảm bảo rằng với vốn kiến thức còn rất hổng như vậy thì tất cả những cây bạn dự định tự trồng như trân châu bò, ngưu mao chiên... cho cái bể Amano tương lai sẽ không sống nổi đâu! sẽ ngắc ngoải và chết dần mòn trước khi kịp tạo ra một bể xanh mượt như í muốn! Còn những loài khác thì khả năng lớn cũng sẽ phát triển chậm, lẹt đẹt, thật đấy.
    Nếu bạn có điều kiện kinh tế chút thì không sao, tốn tiền vài lần thì chắc cũng rút được ít nhiều kinh nghiệm, nhưng nếu đang là sinh viên, học sinh hoặc công chức còn cần tiết kiệm chi phí chơi nghịch tối đa thì cần cân nhắc và nghiên cứu kĩ lại trước khi bắt tay làm chiếc bể mơ ước.

Vài lời chân thành, đừng giận!

8. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Đoạn này e khoái nhất. ^_^
    Chẳng có bài học nào mà k0 trả giá cả, có thể trả bằng thất bại, hay sự chịu khó tìm hiểu kỹ bây giờ!!!.

Còn ý kiến thiển cận của mình thì rải thảm trân châu bò, gần mấy cục đá cho thêm cỏ (cỏ lá nhỏ, dài khoảng 5-15cm í (chưa biết tên). Phía sau chơi một vài bụi hẹ nước hay rong thân dài, đu đưa theo dòng nước, "êm đềm" ngay. b-(