Nên vui hay buồn

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi doan thanh tung, 11/9/11.

1. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    hôm qua tuy mồi thây lông nhưng có anh rủ đi nên đi đại làm vài kèo cho vui.lúc 7h 2 anh em xuất phát đi mấy kèo không có 1 em nào chung lồng dù mồi đấu rất căng thúc gù...đến 3h chiều 2 anh em chán quá đi kiếm đánh 1 kèo nữa kiếm 1 trận đấu xem cho vui.không ngờ đi 1 đoạn thì thấy 1 em thả diều rồi gù đấu với 1 em.thấy cơ hội đã đến.2 anh em bắt đầu treo chim.1 con ở bụi tre ko có thế 1 em ở đâu mất.kiếm 1 cây treo mà lòng không huy vọng.treo mồi mới rút sào tự nhiên gáy vài tiếng rồi đổ gù bổi gù thế là chung cây.hehe chết chưa.sợ mồi bể thôi 2 em đấu được khoảng 15 phút chưa lên cao trào gì con bổi mê mồi mất không đấu mà tìm xún thế.vậy mà em ấy ko thể xún thế được vì 1 cái nhánh cảng che mất nhánh thé.mồi cứ vậy hết chiêu này chuyển qua chiêu khác.tội cho em ấy.bổi ra vào không biết bao nhiêu lần.vậy mà về không.con bổi này mình nghe giọng hay nên quyết bắt về nuôi con này gù có lúc ko ra tiếng chim đẹp.để thứ 5 đem theo sào bắt thôi.con mồi mới lên của anh bạn ai biết chỉ giáo.con mồi treo lên gáy ngay bổi về đấu ghê lắm nhưng con bổi ấy đi rồi em ấy ko gáy nữa.con nào gáy em ấy không mởmieengj nữa.

thanhlongfc, soncucu, cucuom and 11 others like this.
  2. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    chia buồn với bác vì vẫn chưa thu phục được lại phải cất công đi lần nữa nhưng chim hay thì cũng đáng lắm.tuần sau bác lại đc vui vẻ cùng e nó rồi.hôm nay e đi mà chẳng chạm e nào.chỉ thấy Muỗi là nhiều thôi ạ.thân

HÀ KIỀU, hungvcb and chimcugocong like this.
  3. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Con này gù có lúc ko ra tiếng? nếu thật như vậy là chim bổi khó tìm có đó bạn(cái này gọi là gù gió), rút kinh nghiệm reo đổi thế khác có đường chim chuyền xuống đấu thì có thể bắt được bổi, lúc này thời tiết ở Miền Trung bắt đầu chuyển mùa mưa, nhanh tay lên bạn, chúc thu phục bổi thành công.

soncucu, cucuom, HÀ KIỀU and 6 others like this.
  4. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    hôm trước đi mệt quá nên treo mà không chú ý lắm nên treo xong vào nằm tí cho khỏe ai ngờ.lúc mới về mình chỉ sợ bể mồi thôi.con này kết giọng mồi rồi.con anh vũ treo gần bên gáy thế mà nó chơi lại có vài tiếng rồi không đấu.mấy hôm nay bắt đầu mưa hoài nên cũng khó mà em mồi đã rụng lông cánh rồi.đây là con bổi thứ 2 làm mình không ngủ được của mùa này.con bổi này đấu không ămn mồi nhưng gù gió và có giọng rất hay(bổ 2)tướng đẹp không bỏ bám mồi mãi thôi.trước đây 3 tuần mình có gặp 1 con bổi.mà 2 ngày ròng rã theo nó 4 con mồi mà mình chưa thấy được nước non của nó.con bổi làm mình mất ngủ.

5. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    nên vui bác ui....vì nếu bác chọn kỷ nhánh thế thì bổi đã về tay bác rồi

HÀ KIỀU thích bài này.
  6. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    vui thì cũng có nhưng giận nhiều hơn.con mồi đã tốn bào nhiêu sức mà mình làm em ấy buồn.hôm nào lên lại phải cho em ấy nhập khẩu đà nẵng thôi.mồi đang rụng lông cánh nhưng vẫn chơi đều.

HÀ KIỀU and leduyhung like this.
  7. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    bác liều thế,mồi đang thay lông nên cho em nó dưỡng sức bác ah! nghe bác nói thế em cũng đứng tim ấy chứ,chỉ sợ bể mồi thôi.
    dục tốc bất đạt bác ah! dại mồm chứ lỡ mồi mà bể thì đáng tiếc lắm

8. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    cảm ơn bác.em ấy đuôi 1 mắt mà muốn ra rừng lắm.tuy thây lông mà mình thấy ở nhà em ấy buồn lắm cứ co mình đứng yên không gáy gù gì.mà đem đi rừng là em ấy chơi.hiện nay mình đang đặt cho em ấy 1 cái lồng lá cầu đã chủng bị đầu đủ.mong anh em nào có bộ hủ để cho mình 1 bộ cho xứng cái lồng và con chim yêu quý.đối với nhiều người em ấy không là gì nhưng đối với tôi em ấy là tấc cả.em ấy thiệt thòi lắm rồi.

soncucu, HÀ KIỀU and leduyhung like this.
  9. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Đúng là bạn có tấm lòng hướng thiện không dễ gì ai có được, nhưng chơi chim cu gáy mồi lồng cần phải có nhiểu hơn thời gian, sự kiên trì-kiên nhẫn, sự chọn lựa-chọn lọc chim bổi-mồi, sự dự phòng chim bổi-mồi,... bên cạnh đó còn luôn có tinh thần cầu thị cộng với sự học hỏi ở bạn bè cùng hội chơi nhất là các bậc cao niên và những đàn anh đi trước, nếu làm được vậy con chim hay sẽ đến với bạn, tương lai bạn sẽ thấm thía vì sao cái thú vui nhàn nhã này ngày hôm nay, mỗi ngày mới lại càng có nhiều người tham gia vào thú chơi tưởng đã xưa cũ.

10. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    cảm ơn bác.em đã có bổi hay dự phòng rồi hihi.đó là cái duyên của em đó.luôn luôn học hỏi đó là điều em mún mỗi ngày.không những chơi cu mà đó là điều phải làm cho cuộc đời này.nếu anh biết ở đâu có bán bộ hủ đan bằng dây cướp chỉ em mua 1 bộ.

11. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Bạn có thể đến chỗ Tiệm bán chim Thanh Quang(đường Hoàng Diệu) hỏi thử có bán không? hiện tại có một người ở Đà Nẵng(chưa hỏi tên được) đang làm lỗng bẫy, đan lá vải, bỏ cầu đứng-cầu nhảy, máng ăn-máng nước(bỏ máng nhựa ở trong) bằng cước xanh, đã sơn luôn cáp lồng: tất cả trọn bộ giá 500.000VND, bạn mang về chỉ bỏ chim vào nuôi, đi bẫy mà thôi, lồng làm tương đối đẹp, khi đặt làm nên yêu cầu chỉnh đan mặt qui dày hơn một tí nữa.

12. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    em đã đặt được lồng ưng ý rồi.lá tự em mắc chỉ còn thíu 1 bộ hủ đẹp nên đang tìm.em sẽ xun thử xem có bán không.dù sao cũng cảm ơn anh nhé.

13. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Định tết này em về kiếm một bộ, nghe ông anh e ở hội an cũng nói về người này rồi. Không biết cái lụp bẫy này làm có giống cái loại lụp mà bác nhật đồng nai làm không vậy bác PVT?

HÀ KIỀU, hungvcb and leduyhung like this.
  14. Chắc bác camnampvt đang nói đến lụp Quốc Anh rồi. Lụp ấy chơi khá tốt! Bộ coóng gồm 3 cái, trước em đặt 2 bộ, 40k 1 bộ. Bác nào tính đặt lồng ở đó thì nên chú ý bộ móc, theo em dùng móc sắt truyền thống vẫn ok hơn loại móc hiện nay bác Quốc Anh đang chế tác. Bác camnampvt ở phường Cẩm Nam Hội An à?

15. camnampvt

Thích đã nhận:
    2,106
    Quê ở đó bạn à, nếu làm móc sắc thì có 350.000VND, chỗ này chỉ làm lồng sợi inox thôi(ưu điểm lồng nhẹ), nhưng mình chỉ thích loại lồng làm bằng cáp mặc dù nặng một tí nhưng để thời gian sẽ xuống màu nhìn tự nhiên hơn.

Last edited: 11/1/12
  16. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Tiệm chim Quốc Anh nằm ở đường nào vậy bác Bình Nguyên?

HÀ KIỀU and hungvcb like this.
  17. Bác Quốc Anh làm lụp thôi chứ không mở tiệm chim bác à. Nhà bác ấy ở đường Nguyễn Hữu Thọ - Đà Nẵng. Bác ấy làm lụp cũng văn nghệ thôi chứ không phải kế sinh nhai. Nếu cần số điện thoại thì PM, mình gởi qua (chưa có sự đồng ý của bác ấy, đưa sđt lên đây sợ bị mắng...hehe...).

18. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Phiền bác chủ thớt cho cái hình để anh em bói quẻ ra sao nhé.

HÀ KIỀU and hungvcb like this.
  19. namtroi

namtroi Active Member

Thích đã nhận:
    323
    lâu nay ko thấy cậu viết thêm gì nữa? Cố Lên nhé!

HÀ KIỀU thích bài này.
  20. namtroi

namtroi Active Member

Thích đã nhận:
    323
    Tôi được biết cậu ở ĐN và hiện tại ở ĐN tôi thấy nhiều người chơi cu cườm lăm nhưng chưa thấy hội cu gáy đn để mọi người giao lưu.Thân chào!

HÀ KIỀU thích bài này.