neon lại ra đi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi son_nguyen746, 7/2/08.

1. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    co ai biết neon bị bênh gì mạ cứ ra di .khi ra đi rồi thì bụng phình to,ko biết liệu có phải bị bệnh hay do tôi bón phân nước vào.có ai biết xin chỉ giúp vô cung biết ơn.

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cá của bạn bị bệnh, chính xác hơn là nhiễm khuẩn nội quan, căn bệnh phổ biến mà bất cứ ai chơi Neon sẽ gặp. Phần lớn do điều kiện sống trong bể TS đa số không thích hợp với chúng, hay xẩy ra hàng loạt khi nhiệt độ xuống thấp.

3. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn anh mig29 nhé

trong vòng có 3 ngày mà đàn neon của tôi lần lược ra đi 13 con.như theo lời anh nói thì chúng bị bệnh rồi phải ko anh?vậy anh co cách nào trị bệnh cho chung ko?nhờ anh chỉ giúp.xin cảm ơn anh nhiều nhé..!

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu cá chết bụng to thì là bị đường ruột rồi...bạn ra tiệm thuốc tây mua Metronidazole viên nén thả vô hồ, 1 viên/40L nước, sau 2 ngày thay 50% nước trữ sẵn rồi thả thêm 1 liều nữa, rồi lại thay nước sau 2 ngày....

5. eros.cupidon

eros.cupidon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có kinh nghiệm là như thế này , bạn làm theo thử đi nha.
    Ngày xưa,xưa lắm rồi mình mua 1 lần 20 con Neon Vua. giá 240. cho ăn 1 ngày 2 cữ ,thế là ra đi không hẹn ngày về.còn lại có 3 con. (khi chết trắng dã cái bụng to đùng)
    Khoảng 12 lần như vậy. bạn nghĩ coi buồn bao nhiêu lần. Tồn tiền khủng khiếp
    Và cuối cùng đúc kết ra như vậy, không chết con nào , sanh nữa chứ. nhưng bị mấy con khác ăn sạch.
    Bạn vớt hết Neon ra,ngâm cho nó 1 ít muối Tinh ( 12k 1 hũ Cao Quý) cho 1/2 nắp vô 1 thau nhỏ ngâm sơ. Coi chừng mặn quá thành cá khô. Bước này có thể cho cá mới vô chung. Sát Trùng trước khi vào hồ.
    bước thứ 2 mua 1 chai thuốc tri nấm la hán cho vào hồ.( 25k Thúy Phát) cho ít thôi, không cần nhiều ảnh hưởng cây.
    15p sau mình cho neOn vào hồ, 1 tuần kế đó không cho ăn. ( Và bước cuối là quan trọng nhất, quyết định sự tồn vong) 3 ngày mới cho ăn 1 lần, mua 1 cái hủ đồ ăn cho 7 màu ,màu đỏ nhỏ cở ngón chân cái ,nhưng dài hơn. ( 18k Thúy Phát) Đổ hết ra,nạy cái nắp lên ( lấy XO hủ màu xanh,công dụng lên màu) giã nhuyễn cho vào hủ . Chinh giữa cái hủ chỉ có 1 cái lổ nhỏ cỡ đầu đũa thôi. Mỗi lần cho ăn , chỉ giũ xuống 1 cái thôi. 30 neon cho 1 lần giũ, vừa giũ xong cho tay vào hồ khuấy mạnh. Đồ ăn nằm đều khắp mọi nơi trong hồ. Nó phải tự đi kiếm ăn ,rỉa khắp mọi chổ. hoạt động nhiều . => không bao giờ sình bụng & chết yểu nữa.
    Chúc các bạn có được 1 hồ NeOn đẹp nha. có gì phone cho mình mình chỉ rõ hơn 0908 70 4567 ( Nhớ 3 ngày cho ăn 1 lần thui nhé) :D:D