Neon ra đi hơn mấy chục con.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi 7tuoimeca, 20/3/08.

1. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nhà em có 1 hồ TS khá ổn định ,trong đó có nuôi 20 con neon,tép mồi to,5 em thần tiên và 1 số 7 màu.Thì mỗi ngày ra đi lần lượt 1 đến 2 con neon,tới giờ còn 5 con neon sống ổn định thôi,mấy bác có biết tại sao lại thế và tình trạng khắc phục không

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cá neon rất nhạy cảm với môi trường nước vì vậy trong hồ bạn chưa ổn định mà bạn thả cá vào là tèo phải rùi.

3. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Không,khi mình bỏ vào chúng sống được hơn 1 tháng sau đó từ từ tẹo dần

4. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nhắc bạn la tuyệt đối ko dc thả tép mồi vào hồ thủy sinh.tép mồi to là chuyên gia sắn những loại cá nho như neon,tép mồi nhỏ hay to đều gặm nát chồi non của các loại cây thân bò như trân châu

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Neon của bạn ra đi có thấy xác không nếu không thì hỏi mây con thần tiên xem sao, hìhi AQH chứng kiến đuôi neon ngo nghoe trong miệng chú thân tiên rồi.

6. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Neon chết mất xác,có 1 số con thấy tép mồi xơi,còn thần tiên thì bỏ vào sau khi neon còn 7 con.Chắc mấy con neon đó bị tép mồi ăn rồi vì tép nhà em con nào con nấy bự bằnng ngón tay mà

7. tepbi

tepbi Member

Thích đã nhận:
    3
    Bể của em 70x30x40 set up được một tuần, phân nền tự trộn theo 4rum, lọc tự chế madein HGHG, đèn tự chế mới được 1 bóng 60(chắc vẫn thiếu 1 cái nữa nên sục CO2 tự chế bằng men rượu thấy cây vẫn chưa thở).
    Sau một tuần nước rất trong, thò tay vào thấy có mùi tanh của nước thủy sinh rồi. cây cối đã bắt đầu tươi tốt ngoài những cây chết do giống không tốt. Hôm nay em thử thả 10 con neon thường xem sao. Vừa thả vào thấy các chú nổi lên mặt nước ngáp lấy ngáp để và một lúc sau chuẩn bị chết. Nguy quá em vội đưa ngay ra sô nước sạch thì cứu được các chú ấy.
    Vậy các pác chẩn đoán hộ em là như thế nào, xử lý ra sao để bắt đầu nuôi các được.
    Cám ơn

8. dieptieu

dieptieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn có sục nhiều CO2 quá ko, hơi rượu nhiều quá --->cá xỉn..hi..hi
    bạn nên thả cá mồi trước cho an toàn.
    Mà hồ thủy sinh có mùi tanh ah, hồ nhà mình đâu có đâu nhỉ!

9. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Có thể có mùi tanh là mùi rêu ấy,hồ nào chả có,chỉ sai là dùng từ tanh hơi ghê thôi.
    Bây giờ em muốn thả vào thêm vài chục con neon nữa vậy theo mấy bác em nên làm sao để khắc phục đây,hồ chỉ còn 5 con neon thôi

10. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    cái này lạ ghê nha, bể của e setup được 2 tuần, mà đầu có mùi tanh của nước TS - nước rất trong :D