neon ra di ko biet vi loai nao

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi son_nguyen746, 1/2/08.

1. son_nguyen746

son_nguyen746 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    có ai biết chỉ dum!tôi nuôi neon cùng phượng hoàng và thêm mấy chú sặc gấm cứ một ngay tôi lại thấy một em neon ra đi ko một lời từ giả.vậy co ai biết chỉ dum các loài trên có nuôi chung dc ko?cảm ơn..!

2. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi tốt chứ bạn, các loài cá nhỏ đa số là có thể chơi chung được mặc dù đôi lúc chúng có rượt đuổi nhau loạn xạ cả lên, bạn hãy tham khảo thêm trong forum về vấn đề các loại cá trong bể thủy sinh nghen. Còn chuyện cá neon chết là bình thường thôi vì loài này khó thích nghi với môi trường mới lắm bạn ạ, bầy neon 120em của mình còn đi nhanh hơn bạn nữa đó, chúng tuy đẹp mê hồn người chơi nhưng cũng lắm lúc làm người chơi sững sờ đến mất hồn vì sự ra đi một cách "chung thủy" như vậy..he.he..Đôi lúc bạn cũng nên để ý đến môi trường sống của chúng chứ đừng vội lên án mấy em cá khác mà tội nghiệp hen. Nhưng nếu đam mê thì bạn cứ tiếp tục chơi nhé biết đâu sau này bạn lại ép đẻ được chúng nữa đấy, chúc bạn sớm có bầy cá đẹp!

3. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    hôm nay lúc sang nhủ dậy lại thêm một chú neon nữa lại ra đi

và khi chiều di làm về tôi lại thấy một em nửa ra đi thế là tôi vớt hết các chú kia ra khỏi hồ chỉ để lại neon thử sáng mai khi ngủ dậy co chú nào ra di nứa ko?nếu ko có tức là ko thể nuôi chung chúng với nhau dc.dù sao cung cam ơn anh rất nhiều nhé vì tôi rất yêu cá và thủy sinh và chỉ mới bắt đầu chơi dc một tháng..!=))

4. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    theo tui thấy tình trạng này hồ tui cũng bị, nó không cắn nhau đâu, hồ tui thì đỡ hơn 1 chút, cứ 1 tuần mới có 1,2 em neon ra đi. Chấp nhận sống chung với lũ thôi :D.

5. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bọn Neon này lúc đầu sẽ ra đi hơi bị nhiều, nhưng sao 1 thời gian nếu đã thích nghi chúng sẽ sống rất khỏe.
    Em quẳng nó ra cái xô để ngoài trời, cả tuần cũng kg sao cả !!!

6. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cá sặc,cá Phượng hoàng không cắn mấy chú Neon đâu bạn.Kiểm tra lại có cho cá ăn quá no quá mức không?.Ngoài ra kiểm tra nước, nhiệt độ.Có thể nguồn nước là nguyên nhân chính. Cá PH,và Sặc gấm k chết là do khả năng thích nghi riêng của nó với môi trường. Thứ 2, có thể bạn đã mua trúng số cá trong cái hồ của người bán đã bị nhiễm bệnh.Bệnh thường gặp là nấm cá, triệu chứng có những đố trắn nhỏ li ti trên mình cá,vây ,kỳ lưng của cá, có khi lên cả mắt,miệng khiến cá bị mù,vênh miệng dẫn đến chết.Mặt khác khi bệnh người cá lỡ mình mẩy ngứa.Khi đó các con cá đồng loại sẽ quay sang rỉa con cá bị bệnh cho đến chết.Quan sát con cá coi có biểu hiện jí bất thường k

7. son_nguyen746

Thích đã nhận:
    2
    sau khi vớt bọn sặc va phương hoàng ra sau 24h tôi ko con thấy em neon nào ra di nữa.theo các bạn hồ nhiệt độ giao động từ 28 - 30 độ thì bầy neon có ổn ko?xin các bạn chi giáo..!cảm ơn nhiều.

8. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Khà.khà..yên chí đi bạn tôi ơi, rồi bạn sẽ còn phải lo lắng dài dài về cái hồ của mình đó, nhưng bạn cứ chơi tới luôn đi nhé, nghề dạy nghề mà.Chúc dzui.