Nếu 1 lần bạn nhìn thấy Rồng lá

Thảo luận trong 'Nguồn gốc xuất xứ các loại cá' bắt đầu bởi melon, 4/8/08.

1. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nếu 1 lần nhìn thấy rồng lá, bạn sẽ tin rằng trên đời này có rồng thật
    Rồng lá (Phycodurus eques)
    Mức độ: Khó nuôi
    Môi trường: độ sâu 5-35m, phần lớn ở dọc theo duyên hải miền nam Australia
    Nhiệt độ: tốt nhất 14-19 độ c
    Chiều dài: 35-45cm
    Sinh sản: 1năm sinh 1lần, khoảng 250trứng. Trứng được ấp ở đuôi con đực, sau 8 tuần trứng nở, chỉ có 5% là trưởng thành
    Các đặc điểm khác: Là bậc thầy về ngụy trang, sự chuyển động của nó giống như chuyển động đung đưa của tảo bẹ dưới biển. Không có bộ phận chuyên bơi lội, nên chúng là những kẻ bơi yếu ớt. Thức ăn là những loại động vật xương sống nhỏ. Khi gặp nguy hiểm chúng sẽ co người lại, chĩa gai ra, gai là vũ khí quan trọng của rổng lá.

Bạn nào đã từng nuôi loài cá xinh đẹp này hãy cho mình và diễn đàn thêm 1 số thông tin nhé, thanks

[video=youtube;IGvg9BokVkw]http://www.youtube.com/watch?v=IGvg9BokVkw[/video]
    [video=youtube;b3JVMqZvi4A]http://www.youtube.com/watch?v=b3JVMqZvi4A[/video]

muoivankhatmau, GHT and meoxinh like this.
  2. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    rồng lá chứ ko phải cá ngựa đâu bạn ơi!....................
    Ai mà nuôi được tụi nó chứ nhìn mong manh dễ vỡ chết............

3. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    chỉ 1 câu:quá đẹp .

4. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Con này phải gọi là rồng biển mới đúng vì tên tiếng Anh của nó là Sea Dragon. Mình nhìn thấy con này ở Waikiki Aquarium roài, còn có cả 1 đoạn video clip về nó nữa, chắc có họ hàng gần xa với cá ngựa đây!
    Phải công nhận là ảnh chụp đẹp thật!

5. DungGhost

DungGhost Member

Thích đã nhận:
    0
    Thì con cá ngựa nào cũng là " sea dragon " cả bác à.
    Trong đài thế giới động vật, phim,... đều gọi cá ngựa là sea dragon

6. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Hix nhìn thèm quá, ko biết ở biển VN mình có ai bắt được loại này không hen....

7. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Không biết là dân gian mình gọi nó là gì nữa, một số thì gọi là cá ngựa một số gọi là rồng biển chẳng biết ra sao. Trước kia cũng đã có một số bài giới thiệu về loại này. Và nghe một vài ngư dân đánh bắt xa bờ có một số loài cá ngựa như vậy nhưng rất hiếm nếu gặp mang vào bờ cũng không sống nỗi và thường gặp thì mấy em đó được chăm sóc rất kỹ trong hủ rượu đó

Còn nuôi thì chắc chưa thấy ai nuôi cả chỉ thấy ở nước ngoài bọn nó nuôi thôi ah

8. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    lần trc em thấy ở Trùng Dương bán 1 con rồng (ko phải cá ngựa) ,tuy ko phải loại này nhưng vây cánh cũng nhìu lắm, và người bán nói là lần đầu họ có con này. Chắc loại này hiếm

Vừa trở về từ Nha Trang, cạnh bên Cầu Đá viện hải dương học ,người ta bán rất nhìu hải mã và rồng biển, có những con rất đẹp, đỏ, sọc vàng, đen tuyền... có 20-50k à,còn rồng thì chỉ có màu đen xám ,chỉ khoảng 20k ,nhưng rất yếu, bùn chỗ đó, em chỉ đủ tiền mua 2 con cá nhỏ khá mạnh đem về, về nhà an toàn ,sống khỏe. Lần sau có ai ra đó ghé thử

9. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cám ơn thông tin của bạn, có gì lần sau bạn gửi hình và cho thêm 1 số kinh nghiệm với diễn đàn nhé, thanks

10. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Con cá ở Trùng Dương lần đó là con này

Còn rồng ở Nha Trang, màu xám đen, nhìn khá giống hỏa long, nhưng có da có thịt hơn, chứ ko phải 1 cọng hình ống như hỏa long. Nói chung là ko đc đẹp cho lắm

11. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
  12. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Chắc là con nhỏ, dù sao đi nữa bạn đã chụp được một tấm hình thật đẹp và đáng giá của rồng lá trong bể. Có thêm thông tin gì bạn hãy gửi lên diễn đàn nữa nhé, thanks

13. dsmbooster

dsmbooster Member

Thích đã nhận:
    0
    con này là giống được bảo vệ, chỉ sinh sống ở 1 hòn đảo bên Úc, cắm săn bắt mà, mình củng rất mê, nhưng o thể nào kiếm ra 1 con hàng độc như vậy, nên đả bỏ ý định sở hửu

14. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    wa con cá đẹp wá , nhìn mà há hốc mồn lun , phải chi em nó chịu đựoc nứoc ngọt thì hay biết mấy , đẹp quá.

15. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Loài cá này nhìn ấn tượng thật, dường như mình chưa bao giờ thấy loài cá này ở Việt Nam. Cho hỏi các bác có biết ở đâu bán cca1 này chỉ giùm mình nhé, sẳn cho mình cái giá tham khảo luôn hhen, cám ơn nhiều.

16. VuTien

VuTien Member

Thích đã nhận:
    0
    chao cac bac,mong la dien dan ko xoa bai cua em vi em ko biet dung font tieng Viet.loai ca nay la loai cuc hiem theo em biet,hoi xua em da tung me man vi con nay,da co y dinh so huu no nhung ma tu khi duoc bao gia chinh xac em danh ngam ngui tu bo.3000 euro la gia cua con ca nay neu em muon so huu...oi oi

17. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    hehehe, chuẩn ko cần chỉnh, giá của con này trên giời là 1 chuyện, nhưng giá để có thể nuôi nó còn trên giời hơn. E nghe nói nó thuộc vào dòng Cold Water, ko phải tropical marine như bình thường.

18. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    loài cá này bơi rất yếu nhưng chỉ ăn những thứ CHUYỂN ĐỘNG, và thức ăn phải có kích cỡ VỪA VỚI CÁI MIỆNG nhỏ xíu hình ống. Thường thì người nuôi phải mua trứng tôm về ấp nở rồi cho ăn.

19. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Chẳng phải nó là một loài cùng họ với cá ngựa sao? ~X(

20. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Giống này có tên tiếng Anh là Leafy Seadragon, chỉ sống trong điều kiện môi trường cực thanh khiết và giàu nguồn thức ăn tự nhiên: phiêu sinh vật. Giá cao là chuyện đã đành, vì rất hiếm. Tạo ra và duy trì môi trường nuôi mới là vấn đề. Tôi đã đi khắp các thủy cung vòng quanh châu Á, duy nhất chỉ có Under Water World trên đảo Sentosa của Singapore là có nuôi một số em leafy đuôi dài. Các cường quốc khác về thủy cung như Nhật Bản, Hồng Kông cũng không có em này. Vì thế, đối với anh em chúng ta thì chỉ đủ khả năng để nhìn và ...trầm trồ thôi!! Ở Sentosa, ai muốn nhìn em này cũng đã phải bỏ ra 25$ để mua vé vào thủy cung, chưa kể phải tốn trăm khoản khác để qua đó, rồi vé vào cổng khu du lịch,...
    Ở biển Việt Nam, theo tôi được biết thì không có giống này, chỉ có một số chi, loài gần với chúng thôi, nhưng xấu hơn nhiều. Vậy thì, nhìn và khen thôi, anh em nhỉ!!