nếu hồ mà không có nắp thì sao mấy anh

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi hoangtu357, 2/8/08.

1. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em tính mua một em cá rồng trong 1 cái bể to nhưng mà không có nắp ,em nghe nói cá rồng thì âần có nắp đậy chặt vì nó nhảy rất cao vậy nêu hồ không có nắp thì có biện pháp nào khác phòng tránh mà không cần nắp không ạh ?

2. airbubble

airbubble Member

Thích đã nhận:
    1
    Một tấm mica đã được xem là một nắp hồ tốt. Không nên là nắp bịt kín, sẽ hạn chế trao đổi khí và cản trở nhiệt độ nước tương thích với môi trường không khí bên ngoài.
    Nếu hồ không thật rộng, 2 bộ đèn sẽ đóng vai trò nắp hiệu quả (2 bột đèn để tạo cộng hưởng màu), cộng thêm các thanh giằng khung sẽ chiếm hầu hết mặt hồ. Theo kinh nghiệm, môi trường nước tốt, cá quen hồ, cho ăn đủ và đúng giờ giấc thì sẽ giảm đáng kể trường hợp cá nhảy khỏi hồ.
    Tuy nhiên, nếu muốn gắn nắp để đỡ lo, nên dùng mica như nói trên hoặc lưới mắc nhỏ.

hoanglongan thích bài này.
  3. thinhmen

thinhmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn airbubble nói rất đúng, ko thì bạn đo mặt trên của hồ rồi ra chỗ cắt kính bạn cắt lấy. Như hồ của tôi 1m50 có 3 thanh rằng, tôi cắt 3 tấm kính, khoảng cách mỗi tấm là 5 phân nên luôn yên tâm ko bao giờ lo cá vọt ra ngoài cả. Mà bạn có muốn khi đi đâu về cũng nhìn thấy cá không hay là đi đâu về hoặc lúc sáng ngủ dậy thấy cá của bạn nằm cứng đơ trên nền nhà. Bạn chọn đi. Nên nhớ khi cắt kính bạn nên lấy giấy giáp đánh 4 mặt cho nhẵn đi nhé. ko lúc thay nước cho cá là mình đổ máu đó.

4. rongthanhlong

rongthanhlong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    sao mấy ông này cứ dọa e nó vậy, mình có cách này hay lắm nè, bạn ra siêu thị mua cái chảo thật to nha, phải thật to, rồi bạn để dưới đất kế cái hồ cá, để khi nào cá nhảy ra ngoài thì rơi vào cái chảo, sáng dậy là bạn có món ăn sáng rùi.

bineva thích bài này.
  5. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bit thế nào cũng có người trả lời thế này mà he he :D nhưng mà bác ơi còn thiếu ,nếu chiên xù thì cần nhiều dầu lắm đấy mà đã là thịt cá rồng thì ta nên mua luôn 1 chai dầu ăn cỡ bị chơi cho nó sang =))

6. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Không nên ngại tốn kém.không nên mạo hiểm và để luôn luôn được an tâm khi không thường xuyên theo dõi và trông nom em nó được.Theo mình bạn nên làm nắp đậy cho an toàn.Thân.

7. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu hồ ko có nắp đậy thì cá sẽ nhảy ra ngoài chứ sao,cứ láy cái nồi thật to,mua nhiều cái nha,để xung quoanh hồ,lúc nào cũng mở lửa để nước trong mấy cái nồi sôi,con cá nhảy ra ngoài là có món cá luộc miễn phí =))

8. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    đừng làm chủ topic thèm, ko thôi bác ấy làm thiệt đó =P~

9. nganhaco

nganhaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có cách khác phòng tránh cá rồng không nhảy ra ngoài khi bạn không đậy nắp..!..Đó là: Khi mua cá về để yên trong bịt nylon nhé..như thế bảo đảm rằng bạn không đậy nắp, cá vẫn không nhảy ra ngoài được..!=))=))=)):laughing:

10. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Để đậy nắp hồ, bạn nên mua vài tấm mica ngăn hồ cá la hán thì rẻ hơn mua kính vì kính bấy giờ giá khá đắt. Mà trên các tấm vách này cũng đã có sẵn các lỗ làm cho mặt hồ thông thoáng. Nếu bạn đậy kín mít bằng kiếng, giả sử gặp lúc cúp điện mà không có biện pháp can thiệp kịp thì cá sẽ dễ chết ngộp. Nên mua miếng vách cỡ nhỏ vì bạn còn phải trừ hao phần diện tích của máng lọc và đèn, đồng thời đỡ tiền hơn. Tấm đặt ở giữa hồ cần khoét 1 lỗ nhỏ vừa đủ để bỏ mồi cho cá ăn mà không cần phải mở nắp. Việc này cũng quan trọng vì khi mở nắp cho cá ăn cũng có lúc bạn sẽ quên đóng nắp và đúng lúc đó con cá của bạn cũng "quên" ở trong hồ thì thật tai hại.

11. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đề nghị bro xem lại nhé.cách hỏi ko nhằm mục dích bổ ích chút nao......kekekkekeee

12. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình có thể làm chứng cho vụ này: chú TLCV nuôi được 20 ngày, hôm T7 rồi trời mưa to ở nhà rảnh quá nên mình mở nắp che ra để vệ sinh bơm lọc, xong xuôi đâu đó là dắt xe đi làm chút cuối tuần..... 21h30 trở về nhà với tâm trạng nâng nâng .... ghé qua hồ cá chim ngưỡng giấc ngủ của bé yêu.... em nó ngủ chỗ nào mà kín quá nên chỉ thấy 2 em hồng két, nghĩ lả mình say nhưng càng tìm càng tỉnh rượu... tá hỏa quá bật đèn phòng lên tìm thì, em nó đã xuống dất nằm cho mát, xung quanh thì toàn kiến. lúc này cơ bản đã tỉnh luôn rượu rồi mà cầm em nó trên tay mình vẫn cứ ngỡ là một giấc mơ... kiểm tra lại hồ thì một miềng kiếng hồi chiều gỡ ra vệ sinh nằm không đúng chỗ. thế đấy, đọc xong bài này thì bạn muốn làm nắp hay không cũng được... tùy cách suy nghĩ thôi... nhưng đừng để niềm vui không trọn vẹn giống mình.

bineva thích bài này.
  13. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nên dùng đèn thay cho nắp vừa có ánh sáng đẹp khi ngắm cá vừa khỏi tốn công làm nắp khoét lổ cho cá ăn (khi cho cá ăn bỏ tưức ăn qua khe giũa 2 đèn là được. Tùy theo hồ lớn hay nhỏ mà bạn để 2 hoặc 3 đèn. Thân

14. phanleminhkhoa

phanleminhkhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá rồng thì bắt buộc phải có nắp đậy rồi,hổng có thì cho nó chầu ông bà

15. kyduyet

kyduyet New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ :Mua nắp đậy thì tốt hơn ý kiến chiên giòn con cá của bạn trong chảo.