New mem cần giúp đỡ gấp gấp

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi changkhohocyeu, 20/1/11.

1. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hiện nay bầy cá của em có 1 em bị sình bụng rất to,làm da căng ra, tình trạng này hơn 1 tháng rùi,và tình hình là bụng càng ngày càng to,mấy bác giúp em với!!!!!!!!!!!!

2. hacuong

hacuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    Hơn 1 tháng mà bác không chữa cho em nó sớm ạ?
    Bây giờ tách em ý riêng ra, ngâm metrodiazole 250mg (1v/10-20l nước) + muối (1g/1l nước) + sưởi 30 độ.
    Ngâm liên tục 3-5 ngày (mỗi ngày thay 1/3-1/2 nước và lặp lại liều dùng thuốc) sau đó thay nước dần mỗi ngày để hết thuốc và cho cá ăn thử, nếu cá ăn và đi phân đen là OK.
    Nếu vẫn không ăn thì lại lặp lại từ đầu.
    Bệnh này mình từng chữa cho cá ở nhà, có con nhanh khỏi, có con đến hàng 15-20 ngày mới khỏi.

Mr_guns thích bài này.
  3. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    cá em sình bụng mà ăn dữ lắm,dành ăn với mấy con khác nữa, phân vẫn bình thường, em cũng ko bik có pải bị sình bụng ko nữa,tưởng nó mang bầu nhưng mà đâu có đẻ đâu???các tiền bối giúp em với

4. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá sình bụng thường bỏ ăn, đi phân trắng, cá của bạn vẫn ăn bình thường, đi ra phân bình thường thì chắc ko sao đâu

Có khi tại nó tham ăn quá thì bội thực, bụng hơi to thôi, thử cho nó nhịn mấy hôm xem có xẹp bụng đi ko là biết thôi.

Ngoài ra nếu cá bị bệnh (sình bụng...) thì sẽ yếu ớt, cụp vây đuôi, nhợt nhạt màu sắc...

Nghiên cứu thêm nhé.

Mr_guns thích bài này.